Đóng tiền BHXH

• Thread starter Tuti-
  • Ngày gửi
T

Tuti-

Trung cấp
27/10/15
127
8
18
38
Chào mọi người!
Bên mình khi khai tham gia BH thì ghi đóng tiền BH hàng tháng, nhưng cuối mỗi tháng mình không đóng và sang tháng sau mói đóng có được không nhỉ:(VD tiền BH tháng 8 sang tháng 9 mới đóng, đóng gối) vì lương Nhân viên cty T8 sang đầu T9 mới Thanh toán, mình nghĩ là không vấn đề gì phải không mọi người, chỉ khi có vấn đề gì, hoặc Thai sản... lên đòi quyền lợi từ bảo hiểm thì tại thời điểm đó phải đóng hết tiền rồi chứ Nợ tiền BH là không ổn phải không???

Khóa học Quản trị dòng tiền
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Chào mọi người!
Bên mình khi khai tham gia BH thì ghi đóng tiền BH hàng tháng, nhưng cuối mỗi tháng mình không đóng và sang tháng sau mói đóng có được không nhỉ:(VD tiền BH tháng 8 sang tháng 9 mới đóng, đóng gối) vì lương Nhân viên cty T8 sang đầu T9 mới Thanh toán, mình nghĩ là không vấn đề gì phải không mọi người, chỉ khi có vấn đề gì, hoặc Thai sản... lên đòi quyền lợi từ bảo hiểm thì tại thời điểm đó phải đóng hết tiền rồi chứ Nợ tiền BH là không ổn phải không???
Đóng theo tháng thì đến tháng nào phải đóng trong tháng đó, ko để sang đầu tháng đóng cho tháng trước đc.

• Like
Reactions: Tuti-
quynhmt91

quynhmt91

Trung cấp
19/7/13
84
10
8
Hà Nội
Cai nay có văn bản quy định rồi, tháng nào đóng tháng đó bạn a

• Like
Reactions: Tuti-
T

Tuti-

Trung cấp
27/10/15
127
8
18
38
Chết rồi, thế không biết có sao không nhỉ? mấy tháng này bên mình toàn đóng gối thôi, Vì công ty mình mùng 5 tháng sau mớ trả lương và trích BH rrồi mới đóng tiền cho BH

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Chết rồi, thế không biết có sao không nhỉ? mấy tháng này bên mình toàn đóng gối thôi, Vì công ty mình mùng 5 tháng sau mớ trả lương và trích BH rrồi mới đóng tiền cho BH
1. Hằng tháng, chậm nhất đến ngày cuối cùng của tháng, đơn vị trích tiền đóng BHXH, BHYT, BHTN trên quỹ tiền lương tháng của những người lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN đồng thời trích từ tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc của từng người lao động theo mức quy định, chuyển cùng một lúc vào tài khoản chuyên thu của cơ quan BHXH mở tại ngân hàng hoặc Kho bạc Nhà nước.

2. Chậm đóng từ 30 ngày trở lên thì bị tính chậm nộp.

3. Mức phạt chậm đống (chậm nộp) Từ tháng 01/01/2016 là: 1,065%/tháng (7,54%/năm)

Do đó bạn cũng không cần phải quá lo lắng :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA