Hoá đơn điện tử nước ngoài và thuế nhà thầu

• Thread starter ng.huong
  • Ngày gửi
N

ng.huong

Guest
17/7/15
41
4
8
30
Phiền các anh chị, chỉ em với ạ..
Công ty em có chạy quảng cáo trên facebook, google...Nhưng chi phí này phải trả cho facebook,google ở bên nước ngoài ạ. Ở công ty nước ngoài này hoá đơn của họ phát hành không giống như hoá đơn việt nam, không có hợp đồng và chỉ có hoá đơn điện tử bên đó gửi online về thội ạ. Và thanh toán qua tài khoản Visa cá nhân của sếp ạ => Liệu chi phí này làm thế nào để thành chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN được ạ.

- Để trở thành chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN thì phải nộp thuế nhà thầu nữa ạ. Vậy thuế đó là bên mình trả hay bên công ty nước ngoài trả ạ. Em vẫn không hiểu thuế đó lắm ạ.
Em xin cảm ơn anh chị ạ.hi

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lightsphere

Guest
23/10/12
23
4
3
ha noi
Bạn làm hoàn tiền tạm ứng cho sếp, coi khoản tiền visa như khoản tiền sếp ứng ra thanh toán trước.

Về thuế nhà thầu thì bên bạn phải trả thuế nhà thầu theo luật định

• Like
Reactions: ng.huong
N

ng.huong

Guest
17/7/15
41
4
8
30
Tức là thuế nhà thầu đó bên cty em phải trả theo luật đúng không ạ.
hì. Em cảm ơn ạ.

N

ng.huong

Guest
17/7/15
41
4
8
30
Bạn làm hoàn tiền tạm ứng cho sếp, coi khoản tiền visa như khoản tiền sếp ứng ra thanh toán trước.

Về thuế nhà thầu thì bên bạn phải trả thuế nhà thầu theo luật định
Năm ngoái công ty em cũng có phát sinh vài trường hợp mua quảng cáo như thế này nhưng chưa kê khai. Liệu năm nay em đưa vào có được không ạh.??

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM

Trích trả lời của Cục thuế TPHCM cho trường hợp tương tự như bạn hỏi
Thắc mắc :
– Công ty chúng tôi có đăng quảng cáo trên website:https://www.facebook.com/để quảng cáo bán sản phẩm công ty đang kinh doanh. Chúng tôi phải trả chi phí quảng cáo này cho Facebook ở nước ngoài. Nhưng Facebook không phát hành hoá đơn GTGT mà chỉ phát hành hóa đơn điện tử trên mạng sau khi họ nhận được thanh toán và họ không nhận thanh toán qua chuyển khoản mà chỉ chấp nhận thanh toán bằng thẻ Visa. Xin vui lòng tư vấn
1. Công ty chúng tôi thanh toán quảng cáo cho họ bằng thẻ Visa của Giám đốc công ty, sau đó lên mạng in hóa đơn điện tử. Vậy hóa đơn đó chúng tôi có được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN không?
2. Vì chi phí quảng cáo này phát sinh thường xuyên, xin vui lòng tư vấn giúp chúng tôi cần phải có chứng từ gì để đưa vào chi phí hợp lý?
Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh trả lời:
Căn cứ khoản 3 điều 15 Thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài Chính hướng dẫn về thuế GTGT quy định về chứng từ thanh toán qua ngân hàng:
“Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế) mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, ủy nhiệm chi hoặc lệnh chi, ủy nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán nếu tài khoản này đã được đăng ký giao dịch với cơ quan thuế).…”
Căn cứ Thông tư số 103/2014/TT-BTC ngày 6/8/2014 của Bộ Tài Chính hướng dẫn về thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam (gọi tắt là thuế nhà thầu);
Căn cứ Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài Chính hướng dẫn về thuế TNDN;
Trường hợp Công ty có chi trả tiền để Facebook đăng quảng cáo bán sản phẩm Công ty thì Công ty phải kê khai nộp thuế nhà thầu thay cho tổ chức nước ngoài theo quy định tại Thông tư 103/2014/TT-BTC.
Về tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN: Trường hợp Công ty có phát sinh chi phí đăng quảng cáo Facebook liên đến hoạt động sản xuất kinh doanh, Công ty phải có hóa đơn mang tên, địa chỉ, mã số thuế của Công ty (trường hợp chi phí phát sinh tại nước ngoài phải có hóa đơn theo quy định của nước sở tại), có chứng từ thanh toán qua ngân hàng theo quy định nếu giá trị thanh toán trên 20 triệu đồng và hồ sơ, chứng từ khai nộp thuế nhà thầu..
Về chứng từ thanh toán qua ngân hàng và các trường hợp được xem là thanh toán qua ngân hàng, Công ty thực hiện theo quy định tại khoản 3 điều 15 Thông tư 219/2013/TT-BTC.
3. Lưu ý thêm:
Theo Thông tư Số 96/2015/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật thuế TNDN thì:
Kể từ ngày 1/1/2015: Chi phí quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, hoa hồng môi giới, tiếp tân, khánh tiết, hội nghị, hỗ trợ tiếp thị, hỗ trợ chi phí liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất, kinh doanh sẽ không bị khống chế 15% nữa. (Tức là không còn quy định mức khống chế đối với các khoản chi phí quảng cáo).
[TBODY] [/TBODY]

• Like
Reactions: ng.huong
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Tư vấn của mình :
1. Đề nghị Doanh nghiệp bổ sung thêm thông tin của DN vào TK quảng cáo Google / Facebook hoặc các nhà cung cấp dịch vụ quảng cáo nước ngoài khác sao cho đầy đủ tên tiếng Việt hoặc tiếng Anh, địa chỉ, MST

2. Lập bổ sung “Quyết định sử dụng TK cá nhân và thẻ Visa của cá nhân XXX làm tài khoản giao dịch của công ty để thực hiện thanh toán các khoản chi phí quảng cáo trên Google / Facebook ….

3. Làm thủ tục đăng ký bổ sung thông tin TK cá nhân / thẻ VISA của cá nhân XXX là tài khoản ngân hàng sử dụng giao dịch thanh toán cho các khoản chi phí quảng cáo trên Google / Facebook …. với cơ quan thuế.

4. Ngoài ra DN có thể xem xét việc mở thẻ Visa mang tên DN để sau này tiện giao dịch và ghi nhận chi phí.
http://visa.com.vn/ap/vn/business/smallbusiness/visabusiness.shtml

5. CV tham khảo thêm (Đính kèm)
CV 593.TCT-CC - Xác định tính hợp pháp của bộ chứng từ chi trả cho Google
CV 3819.TCT-CS - Điều kiện TT không dùng TM đối với khoản công tác phí của cán bộ khi đi công tác nước ngoài

Đính kèm

• CV 593.TCT-CC - Xac dinh tinh hop phap cua bo chung tu chi tra cho Google.doc
    40.5 KB · Lượt xem: 115
  • CV 3819.TCT-CS - .doc
    33.5 KB · Lượt xem: 81
N

ng.huong

Guest
17/7/15
41
4
8
30
Bài tư vấn của chị đã giúp em rất nhiều ạ.Em sẽ chăm chỉ hiểu tìm hiểu thêm về kế toán ạ.
Em cảm ơn chị nhiều ạ.

httrahuong

httrahuong

Trung cấp
1/7/13
93
54
18
TPHCM
Tư vấn của mình :
1. Đề nghị Doanh nghiệp bổ sung thêm thông tin của DN vào TK quảng cáo Google / Facebook hoặc các nhà cung cấp dịch vụ quảng cáo nước ngoài khác sao cho đầy đủ tên tiếng Việt hoặc tiếng Anh, địa chỉ, MST

2. Lập bổ sung “Quyết định sử dụng TK cá nhân và thẻ Visa của cá nhân XXX làm tài khoản giao dịch của công ty để thực hiện thanh toán các khoản chi phí quảng cáo trên Google / Facebook ….

3. Làm thủ tục đăng ký bổ sung thông tin TK cá nhân / thẻ VISA của cá nhân XXX là tài khoản ngân hàng sử dụng giao dịch thanh toán cho các khoản chi phí quảng cáo trên Google / Facebook …. với cơ quan thuế.

4. Ngoài ra DN có thể xem xét việc mở thẻ Visa mang tên DN để sau này tiện giao dịch và ghi nhận chi phí.
http://visa.com.vn/ap/vn/business/smallbusiness/visabusiness.shtml

5. CV tham khảo thêm (Đính kèm)
CV 593.TCT-CC - Xác định tính hợp pháp của bộ chứng từ chi trả cho Google
CV 3819.TCT-CS - Điều kiện TT không dùng TM đối với khoản công tác phí của cán bộ khi đi công tác nước ngoài
Bổ sung thêm cho bạn thủ tục thuế NT:
6. Đăng ký MST nhà thầu với cơ quan Thuế.
7. Mỗi lần thanh toán cho FB và G xong đều phải lập tờ khai thuế NT, và nộp thuế tại thời điểm phát sinh.

N

ng.huong

Guest
17/7/15
41
4
8
30
Dạ chị
Chị ơi. em chỉ cần đăng ký theo mẫu 04.1-ĐK-TCT với cơ quan thuế thôi ạ. Có cần bổ sung thêm biểu mẫu gì nữa không ạ.
- Đăng ký TK cá nhân của sếp làm tài khoản giao dịch, thanh toán hợp pháp của công ty. Chính là nộp mẫu 08 đó đúng không ạ.

K

kenlun

Trung cấp
4/5/16
67
10
8
36
Bổ sung thêm cho bạn thủ tục thuế NT:
6. Đăng ký MST nhà thầu với cơ quan Thuế.
7. Mỗi lần thanh toán cho FB và G xong đều phải lập tờ khai thuế NT, và nộp thuế tại thời điểm phát sinh.
Cho em hỏi mã số thuế Nhà Thầu là mình xin hả chị.

N

ng.huong

Guest
17/7/15
41
4
8
30
Đúng rồi bạn ak.
Mình vừa hoàn thành xong thủ tục xin cấp MST nhà thầu.
Bạn làm theo Thông tư 95/2016/TT-BTC có hiệu lực kể từ ngày 12/8/2016 nhé.
Chỉ cần nộp mẫu đăng ký thuế nhà thầu: 04.1-ĐK-TCT và bảng kê nhà thầu: 04.1-ĐK-TCT-BK

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Gửi lại TT95 để các bạn tham khảo nhé.

Đính kèm

• TT 95.2016-TT-BTC - HD ve dang ky thue - Ban TV.doc
    1.3 MB · Lượt xem: 63
H

HanNguyen152

Ngọc Hân
Công ty em có sử dụng thẻ visa công ty để chạy quảng cáo trên 2 kênh Google và Facebook.
Nhưng 2 nhà cung cấp này chỉ có chứng từ mềm chứng thực số tiền thanh toán chứ không có hóa đơn đỏ. Mà tiền thì cắt đi từ tài khoản công ty.
Bình thường không có hóa đơn đỏ thì không hạch toán được vậy trường hợp này có xử lý được không ạ?
Em không phải kế toán nên không hiểu lắm. Anh/chị giải thích giúp em với ạ.
Em cảm ơn.

K

kenlun

Trung cấp
4/5/16
67
10
8
36
Đúng rồi bạn ak.
Mình vừa hoàn thành xong thủ tục xin cấp MST nhà thầu.
Bạn làm theo Thông tư 95/2016/TT-BTC có hiệu lực kể từ ngày 12/8/2016 nhé.
Chỉ cần nộp mẫu đăng ký thuế nhà thầu: 04.1-ĐK-TCT và bảng kê nhà thầu: 04.1-ĐK-TCT-BK
bạn cho mình xin cái mẫu vào mail ketoandaingocphat@gmail.com nha minh tải ko được

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Mình nghe một chị bên thuế nói nhưng lúc đó không kịp hỏi lại. Chị ấy nói sau khi đăng ký mẫu: 04.1-ĐK-TCT và bảng kê nhà thầu: 04.1-ĐK-TCT-BK thì phải làm mẫu 08 đăng ký số tài khoản sẽ nộp thuế. Nếu vậy trên thông tin mẫu 08 sẽ hiển thị:
1. Tên người nộp thuế: CtyTNHH ABC (nộp thay NTNN)
2. Mã số thuế: là mã số thuế nhà thầu mới được cấp.
3 Số tài khoản: sẽ là số tài khoản của CtyTNHH ABC
Bạn nào làm rồi cho mình ý kiến với. Cảm ơn

H

Hồ Minh Nghĩa

Sơ cấp
11/8/15
23
0
1
35
Chào cả nhà

Bên mình có kí hợp đồng quảng cáo trả sau với facebook. Bên facebook chỉ gửi 1 cái hợp đồng đóng dấu chữ ký thôi chứ ko có ký sống. Facebook bảo đây là biểu mẫu áp dụng chung cho cả Châu Á chứ không chỉ của riêng VN và ko cần chữ ký sống. Mình sợ sau này thuế sẽ làm khó dễ nên muốn hỏi ý kiển mọi người ạ

Cám ơn

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Chào cả nhà

Bên mình có kí hợp đồng quảng cáo trả sau với facebook. Bên facebook chỉ gửi 1 cái hợp đồng đóng dấu chữ ký thôi chứ ko có ký sống. Facebook bảo đây là biểu mẫu áp dụng chung cho cả Châu Á chứ không chỉ của riêng VN và ko cần chữ ký sống. Mình sợ sau này thuế sẽ làm khó dễ nên muốn hỏi ý kiển mọi người ạ
Cám ơn
Những hợp đồng dạng này được công nhận toàn cầu, bạn nhé. Nó tuân theo tập quán thương mại / các quy định / hiệp định về thương mại quốc tế.

Bạn có thể trở ngược lên trên, đọc các tư vấn cho những giao dịch tương tự như của bạn để có nhiều thông tin hữu ích hơn.

H

hienhtt88

Sơ cấp
28/2/17
10
0
1
34
Bạn Hồ Minh Nghĩa cho mình hỏi làm sao để ký được hợp đồng trả sau với bên facebook vậy? có thể giúp đở mình không ? với lại bạn nào đã nhận được hóa đơn của google mà kê khai thuế được đó cho mình xem mẫu với? Xin cảm ơn mọi người

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA