Hạch toán qua TK 157 đối với hàng hóa chưa được chấp nhận thanh toán?

• Thread starter SLL
  • Ngày gửi
S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
Mình làm trong đơn vị thương mại nhưng sản phẩm bán ra (các phụ tùng, thiết bị ô tô, xe hơi) đòi hỏi kèm với công tác lắp đặt,khi lắp đặt hoàn chỉnh khách hàng mới chịu chấp nhận thanh toán. Do đó khi xuất hàng hoá ra thì không thể hạch toán giá vốn được (vì chưa thể ghi nhận doanh thu), nên mình phải hạch toán Nợ157/Có 156 khi nào kháchhàng chấp nhận thanh toán (hoặc đã có biên bản nghiệm thu bàn giao hoàn thành công tác lắp đặt mình mới hạch toán doanh thu, giá vốn.
Các chi phí phục vụ lắp đặt (bao gồm dịch vụ, NVL, hàng hoá,... không có trong danh muc cung cấphàng hoá cho khách hàng) mình đều hạch toán vào chi phí bán hàng. Tuy nhiên do thời điểm phatsinh các chi phí này trước thời điểm có thể ghi nhận doanh thu (thường thì trong vòng 1 tháng đến 2 tháng,... mới hoàn tất một vụ việc bao gồm cả cung cấp thiết bị và lắp đặt), nên mình hạch toán các chi phí bán hàng nay vào TK 142, đến khi nào hạch toán doanh thu thì mới K/C sang TK 6421 -chi phí bán hàng theo QĐ48.
Mình thấy cách làm này là hợp lý nhưng cũng chưa tự tín lắm. Mong các anh chị nhà kế toán cho ý kiến, cao kiến giúp mình tự tin hơn, hay chỉ cho mình cách nào phù hợp để hạch toán trong trường hợp này.
Chân thành cảm ơn các ý kiến đóng góp của các nhà kế toán!
Trân trọng!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
bạn cứ gi doanh thu và chi phí bình thường khi khách hàng cháp nhận thanh toán.như bạn hạch toán vào 157 là hợp lý rồi.
nhưng còn chi phí thì bạn ko được tính vào giá thành hay giá vốn mà phải cho vào chi phí bán hàng(642).

S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
Có anh chị nào có ý kiến khác không?

Chân thành cảm ơn ý kiến của anh Trịnh Văn Thập.
Có anh chị nào thấy cách hạch toán của mình có vấn đề xin cho ý kiến giúp.
Chân thành cảm ơn!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
SLL nói:
Mình làm trong đơn vị thương mại nhưng sản phẩm bán ra (các phụ tùng, thiết bị ô tô, xe hơi) đòi hỏi kèm với công tác lắp đặt,khi lắp đặt hoàn chỉnh khách hàng mới chịu chấp nhận thanh toán. Do đó khi xuất hàng hoá ra thì không thể hạch toán giá vốn được (vì chưa thể ghi nhận doanh thu), nên mình phải hạch toán Nợ157/Có 156 khi nào kháchhàng chấp nhận thanh toán (hoặc đã có biên bản nghiệm thu bàn giao hoàn thành công tác lắp đặt mình mới hạch toán doanh thu, giá vốn.
Bạn hạch toán vào TK 157 như vậy là chính xác.

SLL nói:
Các chi phí phục vụ lắp đặt (bao gồm dịch vụ, NVL, hàng hoá,... không có trong danh muc cung cấphàng hoá cho khách hàng) mình đều hạch toán vào chi phí bán hàng. Tuy nhiên do thời điểm phatsinh các chi phí này trước thời điểm có thể ghi nhận doanh thu (thường thì trong vòng 1 tháng đến 2 tháng,... mới hoàn tất một vụ việc bao gồm cả cung cấp thiết bị và lắp đặt), nên mình hạch toán các chi phí bán hàng nay vào TK 142, đến khi nào hạch toán doanh thu thì mới K/C sang TK 6421 -chi phí bán hàng theo QĐ48.
Bạn không cần phải treo những chi phí này lại vì thực chất nó đã phát sinh - chi phí ghi nhận tại thời điểm phát sinh. Hơn nữa, nếu bạn muốn treo lại để chờ khi có doanh thu thì mới kết chuyển chi phí một lượt thì treo vào TK 142 lại là không chính xác; muốn treo thì phải để trên TK 154. Nhưng vì bạn là DN thương mại, muốn đơn giản thì bạn hãy hạch toán trực tiếp vào TK 641 đối với những chi phí phát sinh trong quá trình bán hàng.

S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
Minh rat cam on y kien cua chi Nguyen Tu Anh. Cam on rat nhieu.

Bạn hạch toán vào TK 157 như vậy là chính xác.

Bạn không cần phải treo những chi phí này lại vì thực chất nó đã phát sinh - chi phí ghi nhận tại thời điểm phát sinh. Hơn nữa, nếu bạn muốn treo lại để chờ khi có doanh thu thì mới kết chuyển chi phí một lượt thì treo vào TK 142 lại là không chính xác; muốn treo thì phải để trên TK 154. Nhưng vì bạn là DN thương mại, muốn đơn giản thì bạn hãy hạch toán trực tiếp vào TK 641 đối với những chi phí phát sinh trong quá trình bán hàng.

Ve diem nay thi minh co gang muon cho Doanh thu va chi phi duoc phan anh cho cung mot doi tuong, dung luc thoi, vi don vi minh hach toan bao cao hang thang.
Cam on rat nhieu.
Thong cam vi minh dang su dung may dich vụ lai khong co cai dat font Vietkey.

M

minhtuan

Guest
31/5/07
16
0
0
40
BINHDINH
bạn hạch toán vào tài khoản 157(xem như là một hàng hóa ký gửi ) khi tăng 157 thì thỏa mãn một số yêu cầu chính sau đây như : kho mình gửi thì thuộc phạm vi của mình , mình quản lý

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA