Chế độ thai sản dành cho lao động nữ sinh con

• Thread starter Lặng Yên
  • Ngày gửi
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Khóa học Quản trị dòng tiền
tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Có rất nhiều bạn hỏi mình làm thế nào để nhận được chế độ thai sản, điều kiện nhận chế độ thai sản như thế nào?
Nay bài viết này đã tóm tắt rất chi tiết để các bạn tham khảo
Đường link tại đây nhé:
http://www.webketoan.vn/che-do-thai-san-danh-cho-lao-dong-nu-sinh-con.html
Bạn có thể đăng thêm về chế độ thai sản dành cho lao động nam, và mẫu biểu hướng dẫn điền mẫu D02-TS khi giải quyết các trường hợp về thai sản cho lao động nam được không? Cảm ơn bạn.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình

Đính kèm

• nwyusn5ko4nvce7.rar
    19.6 KB · Lượt xem: 94
  • Like
Reactions: tieulyhue
N

nhan1989

Guest
7/12/16
3
0
1
34
Mình là người sử dụng lao động. Đây là lần đầu mình giải quyết vụ này nên mong bạn giúp đỡ. Khi có lao động nữ muốn xin trợ cấp nghỉ khám thai thì mình điền mẫu C67A-HD cùng với mẫu C65-HD người lao động đưa rồi đem nộp BHXH hay người lao động phải tự đi nộp để được hưởng trợ cấp vậy. Ngoài ra lao động nữ được nghỉ 5 ngày khám thai thì khi làm đề nghị hưởng sẽ làm từng lần nghỉ hay gộp chung cả 5 lần rồi mới làm. Xin cám ơn!

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Mình là người sử dụng lao động. Đây là lần đầu mình giải quyết vụ này nên mong bạn giúp đỡ. Khi có lao động nữ muốn xin trợ cấp nghỉ khám thai thì mình điền mẫu C67A-HD cùng với mẫu C65-HD người lao động đưa rồi đem nộp BHXH hay người lao động phải tự đi nộp để được hưởng trợ cấp vậy. Ngoài ra lao động nữ được nghỉ 5 ngày khám thai thì khi làm đề nghị hưởng sẽ làm từng lần nghỉ hay gộp chung cả 5 lần rồi mới làm. Xin cám ơn!
1. Chị phải làm thủ tục xin trợ cấp nghỉ khám thai cho chị ấy.
2. Chị nhắc người lao động khi đi khám thai thì xin giấy nghỉ có hưởng BHXH của nơi khám. Hàng tháng chị làm thủ tục thanh toán tiền ốm đau của người lao động trong DN ( nếu nhiều) thì làm luôn trường hợp thai sản cũng được. Còn nếu DN chị phát sinh ít trường hợp ốm đau, thai sản thì có thể làm theo quý hoặc theo năm cũng được. Nhưng chị cũng cần hỏi qua cơ quan BH xem thế nào.
Theo ý kiến của e, thì chị có thể gộp chung cả 5 lần rồi làm thủ tục cho chị ấy.

- Đơn xin nghỉ đi khám thai
- Giấy nghỉ hưởng BHXH chế độ thai sản ( mỗi lần khám được hưởng 01 ngày với mức 100% tiền lương đóng BHXH)

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
1. Người sử dụng lao động nộp nhé chị
2. Nên gộp luôn 5 ngày rồi làm cho tiện chị

N

nhan1989

Guest
7/12/16
3
0
1
34
1. Chị phải làm thủ tục xin trợ cấp nghỉ khám thai cho chị ấy.
2. Chị nhắc người lao động khi đi khám thai thì xin giấy nghỉ có hưởng BHXH của nơi khám. Hàng tháng chị làm thủ tục thanh toán tiền ốm đau của người lao động trong DN ( nếu nhiều) thì làm luôn trường hợp thai sản cũng được. Còn nếu DN chị phát sinh ít trường hợp ốm đau, thai sản thì có thể làm theo quý hoặc theo năm cũng được. Nhưng chị cũng cần hỏi qua cơ quan BH xem thế nào.
Theo ý kiến của e, thì chị có thể gộp chung cả 5 lần rồi làm thủ tục cho chị ấy.

- Đơn xin nghỉ đi khám thai
- Giấy nghỉ hưởng BHXH chế độ thai sản ( mỗi lần khám được hưởng 01 ngày với mức 100% tiền lương đóng BHXH)
Mình cám ơn bạn nhiều nha

D

Daugio92

Guest
17/12/16
1
0
1
31
Không có gì nhé
Anh chị cho em hỏi với ạ!
Tháng 10 cty em có 1 người nghỉ thai sản nhưng cty chưa báo giảm lên BHXH nên vẫn đóng BH cho ng đó. Vậy tháng 10 cty hạch toán khoản đó thế nào ạ?
Em mới làm nên ko hiểu rõ lắm, mong nhậm đưỡ ạuw hỗ trợ từ anh chị. Rm cám ơn!

Đỗ Thùy HD

Đỗ Thùy HD

Trung cấp
14/7/16
136
10
18
32
Cả nhà Cho mình hỏi với:
Bên mình có 1 chị nghỉ thai sản đến hết 29/1/2017 là hết thời gian thai sản (tuy nhiên đợt đó đúng dịp nghỉ tết Âm lịch từ 25/1/2017 đến 1/2/2017).
Chị ý muốn làm chế độ nghỉ dưỡng sức sau sinh (trường hợp sinh mổ) thì được nghỉ 7 ngày mức hưởng 30% lương đóng BH đúng ko ạ.
Nhưng mình phân vân là chị ý sẽ được tính chế độ nghỉ dưỡng sức từ ngày 30/1 hay từ ngày công ty bắt đầu đi làm lại sau đợt nghỉ tết vậy.
Mình nên nộp hồ sơ vào thời điểm nào thì hợp lý.
Mọi người có ai biết giải đáp thắc mắc này giúp mình với.
Mình cảm ơn nhiều!

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Cả nhà Cho mình hỏi với:
Bên mình có 1 chị nghỉ thai sản đến hết 29/1/2017 là hết thời gian thai sản (tuy nhiên đợt đó đúng dịp nghỉ tết Âm lịch từ 25/1/2017 đến 1/2/2017).
Chị ý muốn làm chế độ nghỉ dưỡng sức sau sinh (trường hợp sinh mổ) thì được nghỉ 7 ngày mức hưởng 30% lương đóng BH đúng ko ạ.
Nhưng mình phân vân là chị ý sẽ được tính chế độ nghỉ dưỡng sức từ ngày 30/1 hay từ ngày công ty bắt đầu đi làm lại sau đợt nghỉ tết vậy.
Mình nên nộp hồ sơ vào thời điểm nào thì hợp lý.
Mọi người có ai biết giải đáp thắc mắc này giúp mình với.
Mình cảm ơn nhiều!
Trong khoảng thời gian 30 ngày, tính từ thời điểm lao động nữ trở lại làm việc sau khi hết thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu quy định tại Điều 30 Luật BHXH năm 2016 hoặc trong khoảng thời gian 60 ngày tính từ thời điểm lao động nữ trở lại làm việc sau khi hết thời gian hưởng chế độ khi sinh con quy định tại Điều 31 Luật BHXH năm 2016 mà sức khoẻ còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ.

=> Theo mình thì tính từ ngày công ty bắt đầu đi làm lại sau đợt nghỉ tết bạn ạ. Miễn sao hok quá thời gian quy định trên là được.

Đỗ Thùy HD

Đỗ Thùy HD

Trung cấp
14/7/16
136
10
18
32
Trong khoảng thời gian 30 ngày, tính từ thời điểm lao động nữ trở lại làm việc sau khi hết thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu quy định tại Điều 30 Luật BHXH năm 2016 hoặc trong khoảng thời gian 60 ngày tính từ thời điểm lao động nữ trở lại làm việc sau khi hết thời gian hưởng chế độ khi sinh con quy định tại Điều 31 Luật BHXH năm 2016 mà sức khoẻ còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ.

=> Theo mình thì tính từ ngày công ty bắt đầu đi làm lại sau đợt nghỉ tết bạn ạ. Miễn sao hok quá thời gian quy định trên là được.

Mình cũng đọc được cái nì ý. Nhưng có người nói là sau 5 ngày nên mình hơi băn khoăn.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Mình cũng đọc được cái nì ý. Nhưng có người nói là sau 5 ngày nên mình hơi băn khoăn.
Nếu v bạn gọi hỏi BHXH thử xem s, mà mình nghỉ Luật ra như vậy thì chắc hok sai ak

M

Mei Mei76228

Sơ cấp
1/12/14
45
6
8
33
Các anh chị cho em hỏi bên em gặp 1 trường hợp là người LĐ nghỉ thai sản vào tháng 09/2018 đến cuối tháng 10/2018 thì người LĐ này báo nghỉ luôn và em đã làm hồ sơ chốt sổ cho người LĐ này vào tháng 11/2018. Nhưng bên BH lại trả sổ và nói là do chưa giải quyết thai sản cho người LĐ nên ko thể chốt sổ. Như vậy là đúng hay sai vậy ạh. Vì em cứ nghĩ là do người LĐ đã nghỉ việc trong thời gian nghỉ thai sản thì người LĐ phải tự làm hồ sơ giải quyết thai sản chứ ko phải công ty.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA