Thành lập công đoàn

• Thread starter HanhEhost
  • Ngày gửi
K

kietkhanhhoa

Trung cấp
27/5/16
64
7
8
37
Phí công đoàn để cuối năm rồi đóng 1 lần cho 12 tháng được không nhỉ, có bị truy thu ko . hic :(
Nếu DN bạn làm ăn chân chính thì hàng tháng khi đóng BHXH thì đóng luôn kinh phí công đoàn :D
Nếu DN bạn nhỏ , vài 3 người thì có thể dùng chiêu chai lỳ khỏi đóng khỏi đăng ký công đoàn gì luôn ( Sorry đây là cách tà đạo dân trong nghề chỉ ) :D

Ko ở đâu như ở VN mình , công đoàn là tổ chức vô tác dụng nhất , mà DN phải oằn mình bỏ tiền nuôi .

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
31
Phí công đoàn để cuối năm rồi đóng 1 lần cho 12 tháng được không nhỉ, có bị truy thu ko . hic :(
Hiện tại thì chưa thấy ai bị truy thu cả bạn ạ. Nhưng chế tài thì vẫn có. Mình thiết nghĩ cái phí này cũng không nhiều, hơn nữa đang trong lúc mà các bên đang ra sức cùng nhau kiểm tra liên ngành thì nộp đi cho nó nhẹ bụng bạn ạ.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Nếu DN bạn làm ăn chân chính thì hàng tháng khi đóng BHXH thì đóng luôn kinh phí công đoàn :D
Nếu DN bạn nhỏ , vài 3 người thì có thể dùng chiêu chai lỳ khỏi đóng khỏi đăng ký công đoàn gì luôn ( Sorry đây là cách tà đạo dân trong nghề chỉ ) :D

Ko ở đâu như ở VN mình , công đoàn là tổ chức vô tác dụng nhất , mà DN phải oằn mình bỏ tiền nuôi .
"Ko ở đâu như ở VN mình , công đoàn là tổ chức vô tác dụng nhất"
Cái này không hẳn nha bạn, mình thấy nhiều công ty lớn, công đoàn rất có tác dụng đó nha

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình

"Nếu DN bạn nhỏ , vài 3 người thì có thể dùng chiêu chai lỳ khỏi đóng khỏi đăng ký công đoàn gì luôn ( Sorry đây là cách tà đạo dân trong nghề chỉ )"
Mình nghĩ tốt nhất nếu đóng được cứ đóng cho nhẹ bụng giống chị @Nga Hoàng 22 nói

P

Phuongbuiphuong

Guest
29/9/16
2
0
1
33
các chị cho em hỏi tý
Công ty em nhỏ => Không thành lập công công đoàn thì khi người lao động sinh mổ có được làm hồ sơ xin trợ cấp dưỡng sức sau sinh không ạ?
Em cảm ơn

Dante2111

Dante2111

Cao cấp
29/3/16
454
87
28
30
Thực ra thì mình thấy nhiều công ty bị phạt ra biên bản luôn rồi nhưng các công ty đó cứ chây ỳ ra không đóng phạt và cuối cùng chẳng có ai làm gì được cả vì căn bản luật phạt có nhưng không cưỡng chế thì cũng vậy :D

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
các chị cho em hỏi tý
Công ty em nhỏ => Không thành lập công công đoàn thì khi người lao động sinh mổ có được làm hồ sơ xin trợ cấp dưỡng sức sau sinh không ạ?
Em cảm ơn
Công đoàn thì có liên quan gì đến dưỡng sức sau sinh đâu bạn?

P

Phuongbuiphuong

Guest
29/9/16
2
0
1
33
vậy cho em hỏi : bên em làm hồ sơ lấy trợ cấp thai sản cho lao động sinh mổ xong thì vẫn có thể làm hồ sơ dưỡng sức sau sinh cho lao động sinh mổ đó bình thường ạ?
Hồ sơ có phải gồm: giấy ra viện + mẫu C70a-HD không ạ?
Em cảm ơn

P

pet

Guest
11/7/14
50
1
8
TP hồ Chí Minh
Xin chào, anh chị nào phụ trách về lao động cho em hỏi : công ty em hiện đã đóng kinh phí công đoàn 2%/người, tổng cộng có 11 người, bên LĐLĐ yêu cầu thành lập công đoàn cơ sở, nhưng hiện tại công ty em không có bộ phận nhân sự , không ai phụ trách việc này hết, cho em hỏi nếu không thành lập công đoàn thì có vấn đề gì không, có bị phạt gì không. và nếu có thành lập thì có lợi ích gì không, vì em cs đọc sơ qua thì lấy các thủ tục rườm rà quá, mà lại không có người chuyên phụ trách công việc này. Nên nếu không thành lập thì có ảnh hưởng gì không.

Em muốn hỏi thêm là em đang xây dựng thang bảng lượng năm 2017 , có file công văn xác nhận không thành lập công đoàn, em không gửi file này thì có được không, vì các thủ tục hơi rườm rà mà em lại không có nhiều thời gian.
Em mong anh chị nào có kinh nghiệm hướng dẫn giúp em là em nên làm gì trong lúc này. XIn cám ơn .

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Trường hợp công ty có 11 lao động, công ty không bắt buộc phải thành lập tổ chức công đoàn bởi:
Theo quy định tại Điều 189 Bộ luật lao động
“1. Người lao động làm việc trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức có quyền thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn theo quy định của Luật công đoàn.
2. Công đoàn cấp trên cơ sở có quyền và trách nhiệm vận động người lao động gia nhập công đoàn, thành lập công đoàn cơ sở tại doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức; có quyền yêu cầu người sử dụng lao động và cơ quan quản lý nhà nước về lao động địa phương tạo điều kiện và hỗ trợ việc thành lập công đoàn cơ sở.
3. Khi công đoàn cơ sở được thành lập theo đúng quy định của Luật công đoàn thì người sử dụng lao động phải thừa nhận và tạo điều kiện thuận lợi để công đoàn cơ sở hoạt động.”
Khoản 1 Điều 5 Luật công đoàn cũng đã ghi nhận:
“Người lao động là người Việt Nam làm việc trong cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp có quyền thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn”.
Với các quy định vừa nêu ở trên thì việc thành lập công đoàn hoàn toàn tự nguyện không phải là sự bắt buộc về mặt pháp lý đối với doanh nghiệp. Đó là quyền của người lao động. Người lao động thực hiện quyền và không ai kể cả người sử dụng lao động có quyền hạn chế quyền họ. Tuy nhiên theo quy đinh tại khoản 2 Điều 189 BLLĐ thì doanh nghiệp có trách nhiệm vận động người lao động thành lập công đoàn cơ sở tại doanh nghiệp.
Mặc dù, không quy định là bắt buộc phải thành lập công đoàn tại doanh nghiệp nhưng thiết nghĩ với vai trò đặc biệt, quan trọng, là sợi dây kết nối lợi ích giữa người lao động và người sử dụng lao động thì một doanh nghiệp lớn mạnh như quý công ty thì nên vận động người lao động thực hiện quyền của họ - thành lập công đoàn cơ sở.
=> Theo mình, Bạn sẽ chốt theo file mình đính kèm có phần in nghiêng đậm. Bạn tham khảo ha.

Đính kèm

• Công văn Liên đoàn.docx
    18.8 KB · Lượt xem: 72
  • Like
Reactions: DuongLanVi
P

pet

Guest
11/7/14
50
1
8
TP hồ Chí Minh
Trường hợp công ty có 11 lao động, công ty không bắt buộc phải thành lập tổ chức công đoàn bởi:
Theo quy định tại Điều 189 Bộ luật lao động
“1. Người lao động làm việc trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức có quyền thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn theo quy định của Luật công đoàn.
2. Công đoàn cấp trên cơ sở có quyền và trách nhiệm vận động người lao động gia nhập công đoàn, thành lập công đoàn cơ sở tại doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức; có quyền yêu cầu người sử dụng lao động và cơ quan quản lý nhà nước về lao động địa phương tạo điều kiện và hỗ trợ việc thành lập công đoàn cơ sở.
3. Khi công đoàn cơ sở được thành lập theo đúng quy định của Luật công đoàn thì người sử dụng lao động phải thừa nhận và tạo điều kiện thuận lợi để công đoàn cơ sở hoạt động.”
Khoản 1 Điều 5 Luật công đoàn cũng đã ghi nhận:
“Người lao động là người Việt Nam làm việc trong cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp có quyền thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn”.
Với các quy định vừa nêu ở trên thì việc thành lập công đoàn hoàn toàn tự nguyện không phải là sự bắt buộc về mặt pháp lý đối với doanh nghiệp. Đó là quyền của người lao động. Người lao động thực hiện quyền và không ai kể cả người sử dụng lao động có quyền hạn chế quyền họ. Tuy nhiên theo quy đinh tại khoản 2 Điều 189 BLLĐ thì doanh nghiệp có trách nhiệm vận động người lao động thành lập công đoàn cơ sở tại doanh nghiệp.
Mặc dù, không quy định là bắt buộc phải thành lập công đoàn tại doanh nghiệp nhưng thiết nghĩ với vai trò đặc biệt, quan trọng, là sợi dây kết nối lợi ích giữa người lao động và người sử dụng lao động thì một doanh nghiệp lớn mạnh như quý công ty thì nên vận động người lao động thực hiện quyền của họ - thành lập công đoàn cơ sở.
=> Theo mình, Bạn sẽ chốt theo file mình đính kèm có phần in nghiêng đậm. Bạn tham khảo ha.
Cám ơn chị nhiều ạ

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Ah chị ơi, cho em hỏi thêm, văn bản này mình phải nộp trực tiếp hay gửi bưu điện có được không, và khi nào thì mình nhận được kết quả ạ
Nộp trực tiếp e ạ. Sau 5 ngày trả kết quả

P

Pmsq

Sơ cấp
28/12/16
8
0
1
32
cả nhà cho mình hỏi xíu, trước giờ công ty mình thành lập chưa đóng BHXH, chưa nộp TBL giờ mình nộp thang bảng lương lần đầu để tham gia BHXH cho công ty thì bên BHXH yêu cầu tờ mẫu ý kiến xác nhận công đoàn, mà trước giờ bên mình cũng không có tham gia công đoàn rồi xin ntn?? vậy có phải xin thành lập công đoàn không??? công ty mình chỉ mới phát sinh lđ 7 người thôi. cả nhà giúp mình phải làm ntn với, tks ạ.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bạn làm thủ tục Khai trình lao động lần đầu trước (nộp mẫu 05), làm công văn xin xác nhận chưa đủ điều kiện thành lập công đoàn, nộp kèm bản photo khai trình LĐ có dấu của phòng Lđ.
Khi nào nhận đc giấy xác nhận của LĐLĐ thì nộp thang bảng lương cho phòng LĐ. Sau đó mới làm thủ tục tham gia BHXH lần đầu.
Lưu ý: có thể bị truy thu kinh phí công đoàn, bhxh

P

Pmsq

Sơ cấp
28/12/16
8
0
1
32
@Thủy BB Mình mới vô làm trước giờ thì lđ bên mình cũng không ký hđlđ và mới ký chính thức đầu năm nay, còn những năm về trước thì minh nghe nói không có ký và nhân sự cũng ít bị thay đổi hoài, giờ ổn định sếp mình mới kêu đóng bhxh cho nhân viên, vậy có cách gì tránh truy thu như bạn nói không? và với 7 nhân viên bên mình có thể xin xác nhận chưa đủ điều kiện thành lập công đoàn không bạn? và mình thấy trên mạng nó có tờ khai chưa có tham gia công đoàn nộp về phòng lđtb-xh thế mình có thể gửi tờ đó đc k? hay phải cần làm công văn xin xác nhận của công đoàn nữa?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
@Thủy BB Mình mới vô làm trước giờ thì lđ bên mình cũng không ký hđlđ và mới ký chính thức đầu năm nay, còn những năm về trước thì minh nghe nói không có ký và nhân sự cũng ít bị thay đổi hoài, giờ ổn định sếp mình mới kêu đóng bhxh cho nhân viên, vậy có cách gì tránh truy thu như bạn nói không? và với 7 nhân viên bên mình có thể xin xác nhận chưa đủ điều kiện thành lập công đoàn không bạn? và mình thấy trên mạng nó có tờ khai chưa có tham gia công đoàn nộp về phòng lđtb-xh thế mình có thể gửi tờ đó đc k? hay phải cần làm công văn xin xác nhận của công đoàn nữa?
Nếu v thì khi nào ký hợp đồng thì bạn tiến hành khai trình lao động. 7LĐ ko thành lập công đoàn vẫn đc bạn ạ. Bạn có thể tham khảo link mh share về thang bảng lương. Bên đó có mẫu xin xác nhận bên LĐLĐ bạn ạ..

P

Pmsq

Sơ cấp
28/12/16
8
0
1
32
@Thủy BB việc khai trình lao động mình có cần phải thêm công văn giải trình cho bên phòng tbldxh k bạn? do cty hđ 2 năm trước với lđ k chính thức mình có bị truy thu gì k bạn?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
@Thủy BB việc khai trình lao động mình có cần phải thêm công văn giải trình cho bên phòng tbldxh k bạn? do cty hđ 2 năm trước với lđ k chính thức mình có bị truy thu gì k bạn?
Bên này bạn nộp công văn giải trình nộp chậm ha. Cứ HĐ đủ từ 3 tháng trở lên thì bị truy thu BHXH bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA