Hợp đồng hợp tác kinh doanh chia lợi nhuận trước thuế

• Thread starter mimivi
  • Ngày gửi
thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
@thanhhaha ơi, phiền bạn chút nhé, mình gặp 1 vấn đề. Đó là, trong quá trình tập hợp chi phí chung, ngoài các chi phí có thuế gtgt thì còn có 1 số chi phí không có phần thuế gtgt. VD như: chi phí hoa hồng, cp từ hóa đơn bán hàng (trong hóa đơn bán hàng không có phần thuế gtgt). Mình định tập hợp các chi phí không có phần thuế gtgt này, và xuất 1 hóa đơn cho bên hợp tác, chi phí chung phải chịu chia theo tỷ lệ, phần thuế gtgt bỏ trống (vì k có) liệu có đúng không nhỉ? mình chưa xuất hóa đơn ntn này bao giờ, bạn cho mình xin ý kiến với!
Mình nghĩ là bạn nên xuất 2 hóa đơn, 1 hóa đơn tập hợp các chi phí có thuế GTGT, còn 1 hóa đơn tập hợp các chi phí không có thuế GTGT, trên hóa đơn nêu là các chi phí của hoạt động hợp tác kinh doanh không có thuế GTGT, và đính kèm bảng kê. Có thể giải thích đây là các khoản phân chia lại chi phí theo hợp đồng HTĐT, đầu vào như thế nào, đầu ra như thế vậy, không phát sinh giá trị tăng thêm ở đây, và cũng không phải là hoạt động cung cấp dịch vụ hay hàng hóa gì cả, (hiểu đơn giản như chi hộ), khi kê khai thì nên kê vào mục 32a, để cơ quan thuế đỡ bắt bẻ là phải phân bổ thuế đầu vào theo tỷ lệ doanh thu không chịu thuế.

Đây là ý kiến cá nhân của mình thôi nhé. Bạn nên tham khảo từ những nguồn chính thống thì chuẩn hơn.

• Like
Reactions: Trangnguyen1502@
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mimivi

Guest
21/9/16
72
4
8
32
Mình nghĩ là bạn nên xuất 2 hóa đơn, 1 hóa đơn tập hợp các chi phí có thuế GTGT, còn 1 hóa đơn tập hợp các chi phí không có thuế GTGT, trên hóa đơn nêu là các chi phí của hoạt động hợp tác kinh doanh không có thuế GTGT, và đính kèm bảng kê. Có thể giải thích đây là các khoản phân chia lại chi phí theo hợp đồng HTĐT, đầu vào như thế nào, đầu ra như thế vậy, không phát sinh giá trị tăng thêm ở đây, và cũng không phải là hoạt động cung cấp dịch vụ hay hàng hóa gì cả, (hiểu đơn giản như chi hộ), khi kê khai thì nên kê vào mục 32a, để cơ quan thuế đỡ bắt bẻ là phải phân bổ thuế đầu vào theo tỷ lệ doanh thu không chịu thuế.

Đây là ý kiến cá nhân của mình thôi nhé. Bạn nên tham khảo từ những nguồn chính thống thì chuẩn hơn.
Cảm ơn bạn rất nhiều,
mình đã trót cho hết vào 1 hóa đơn gtgt r :((, hy vọng cũng k sai ...

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Trangnguyen1502@
T

Trangnguyen1502@

Sơ cấp
3/8/23
3
0
1
32
Các anh chị ơi, em mới phát sinh hợp đồng dạng bcc.
Em thấy các anh chị đang trao đổi vấn đề này. Em đang vướng, nhờ anh chị tư vấn giúp em ạ

Em phát sinh hợp đồng hợp tác kinh doanh. Bên em là bên A, bên kia là bên B

Hóa đơn bán hàng, hạch toán, nghĩa vụ CQT, NLĐ, chi phí phát sinh bán hàng, hàng bán cty em đứng ra chịu trách nhiệm. Bên A

Bên kia họ chịu chi phí mặt bằng. Bên B

Chia theo doanh thu bán hàng (gồm VAT). Nếu doanh thu bán trên 500tr/tháng thì họ nhận 3 bên em 7.

Nhưng doanh thu bán dưới 500tr/tháng thì hàng tháng bên em vẫn trả 150tr/tháng cho bên B

Em vướng là

Doanh thu mà em chia cho bên B họ có cần xuất hóa đơn cho em không?

Quy định về hóa đơn doanh thu này thuế suất quy định thế nào ạ?

Hóa đơn họ xuất, em hạch toán ghi nhận thế nào ạ, vào phí được không ạ?
Nếu trường hợp kinh doanh không lời, bị lỗ hoặc không đủ bù vào doanh thu cam kết chia cố định thì khoản này em có được xem như chi phí không?
Hay Em sẽ hạch toán lỗ như thế nào và hồ sơ như nào chứng minh lỗ này ạ. Nhờ các anh chị biết chỉ giúp em ạ

Em cảm ơn nhiều ạ

T

Trangnguyen1502@

Sơ cấp
3/8/23
3
0
1
32
Cảm ơn bạn rất nhiều,
mình đã trót cho hết vào 1 hóa đơn gtgt r :((, hy vọng cũng k sai ...
Anh/chị ơi, mình có thể chia sẻ giúp em về hợp đồng bcc k ạ

T

Trangnguyen1502@

Sơ cấp
3/8/23
3
0
1
32
Anh/

Chị có thể chia sẻ thêm em về hợp đồng bcc k ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA