Điều chỉnh sai sót từ năm 2006!

• Thread starter rk106
  • Ngày gửi
rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Các chiến hữu ơi!
Mình mới nhận công tác ở 1 cty sản xuất, mình mới phát hiện được năm 2006 kế toán cũ đã nhập kho nguyên vật liệu sai ( cả số lượng lẫn giá trị - hàng nay mua của nông dân nên ko có hóa đơn GTGT - BKê 04GTGT). Bây giờ nhà em phải điều chỉnh sao? hạch toán thế nào? cần chứng từ gì? có báo cáo cho mấy bác thuế k? Kết quả kinh doanh giờ khác rồi mà báo cáo tài chính đã nộp mất tiêu!

Ôi kế toán...........!

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Các chiến hữu ơi!
Mình mới nhận công tác ở 1 cty sản xuất, mình mới phát hiện được năm 2006 kế toán cũ đã nhập kho nguyên vật liệu sai ( cả số lượng lẫn giá trị - hàng nay mua của nông dân nên ko có hóa đơn GTGT - BKê 04GTGT). Bây giờ nhà em phải điều chỉnh sao? hạch toán thế nào? cần chứng từ gì? có báo cáo cho mấy bác thuế k? Kết quả kinh doanh giờ khác rồi mà báo cáo tài chính đã nộp mất tiêu!

Ôi kế toán...........!
Làm tờ trình gửi cho cơ quan thuế, nêu lý do sai sót.

N

nguyen tuan anh

Guest
chua gap truong hop do nen ko biêt, chu ko phai la ko tra loi.

P

Phi_Tran

Sơ cấp
13/4/07
10
0
1
Đồng Nai
Bác cứ làm tờ giải trình lên Chi Cục thuế. Rồi hỏi các anh ở Thuế hướng dẫn cách điều chỉnh ( dĩ nhiên là có điều chỉnh phần sai rồi, nhưng vì chưa gặp trường hợp như anh, nên chưa có câu trả lời )
Chúc thành công !

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
cám ơn nhiều lắm, nhưng thực sự mấy bác thuế mình không muốn làm phiền đâu, với lại đây còn liên quan đến kế toán nưa, mấy bác thuế chỉ là thúê thôi

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Theo mình nếu số liệu nhập thiếu so với thực tế bạn ghi N152/có tài khoản liên quan. Ngược lại ghi Nợ tài khoản liên quan/C152.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Các chiến hữu ơi!

Ôi kế toán...........!

ABjn không nói rỏ sai như thế nào? Nghĩa là BK 04 báo cáo hàng tháng sai hay sổ sách nhạp vào sai? Căn cưa tren chưng từ mà cty có mà đối chiếu với số liệu báo cáo hàng tháng, tìm ra sai lệch ở đâu mới biết mà sửa chữa thế nào? Nếu sai lệch sau điều chỉnh làm phát sinh nghĩa vụ nộp thuế tăng lên thì nhanh chóng trình báo

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
ABjn không nói rỏ sai như thế nào? Nghĩa là BK 04 báo cáo hàng tháng sai hay sổ sách nhạp vào sai? Căn cưa tren chưng từ mà cty có mà đối chiếu với số liệu báo cáo hàng tháng, tìm ra sai lệch ở đâu mới biết mà sửa chữa thế nào? Nếu sai lệch sau điều chỉnh làm phát sinh nghĩa vụ nộp thuế tăng lên thì nhanh chóng trình báo

Cám Ơn anh! Nó vừa sai sót trên sổ sách kế toán và cả báo cáo thuế. Nghĩa là báo cáo thuế và sổ sách kế toán giống nhau nhưng không đúng với thực tế (thực tế dựa vào công nợ vừa đối chiếu). Giờ mình điều chỉnh bằng cách nào đây? Giúp em với!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cám Ơn anh! Nó vừa sai sót trên sổ sách kế toán và cả báo cáo thuế. Nghĩa là báo cáo thuế và sổ sách kế toán giống nhau nhưng không đúng với thực tế (thực tế dựa vào công nợ vừa đối chiếu). Giờ mình điều chỉnh bằng cách nào đây? Giúp em với!

Không phải anh, mà là chị.

Trời ạ! Cái này thì leo lên đây hỏi. Hu hu!
Báo cáo thuế, sổ sách, chứng từ khớp với nhau là phước rôì.

Còn cái công nợ thì hoỉ ông chủ? Ban có phải KTT không? Nếu không phải KTT thì viêcj này để cho KTT xử lý. Còn nếu ban là KTT mà không biết chuyên gì thì...ra sân nói chuyện.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong

Bây giờ đi làm người ta thường "vẽ" số liệu ảo thôi, miễn sao chứng từ, sổ sách kế toán và báo cáo nhau là ổn rồi. Sliệu thực tế theo dõi ngoài với nhau thôi đừng có mà đưa bác thuế nhìn (lạy ông tôi ở bụi này), bác thuế mà có hỏi thì đưa số liệu ảo đó ra trình và phải chứng minh đc số liệu ảo đó (có nghĩa là chứng từ, hóa đơn... phải làm theo số liệu ảo)

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bây giờ đi làm người ta thường "vẽ" số liệu ảo thôi, miễn sao chứng từ, sổ sách kế toán và báo cáo nhau là ổn rồi. Sliệu thực tế theo dõi ngoài với nhau thôi đừng có mà đưa bác thuế nhìn (lạy ông tôi ở bụi này), bác thuế mà có hỏi thì đưa số liệu ảo đó ra trình và phải chứng minh đc số liệu ảo đó (có nghĩa là chứng từ, hóa đơn... phải làm theo số liệu ảo)

Tài liệu kế toán lưu trữ phải là bản chính theo quy định của pháp luật cho từng loại tài liệu kế toán. Trường hợp tài liệu kế toán bị tạm giữ, bị tịch thu, bị mất hoặc bị huỷ hoại thì phải có biên bản kèm theo bản sao chụp tài liệu bị tạm giữ, bị tịch thu, bị mất hoặc bị huỷ hoại. Đối với chứng từ kế toán chỉ có một bản chính nhưng cần phải lưu trữ ở cả hai nơi thì một trong hai nơi được lưu trữ bản chứng từ sao chụp. Chứng từ kế toán sao chụp để lưu trữ phải được chụp từ bản chính và phải có chữ ký và dấu xác nhận của đơn vị lưu bản chính.
Giám đốc doanh nghiệp nhỏ và vừa chịu trách nhiệm tổ chức bảo quản, lưu trữ tài liệu kế toán về sự an toàn, đầy đủ và hợp pháp của tài liệu kế toán.
Tài liệu kế toán đưa vào lưu trữ phải đầy đủ, có hệ thống, phải phân loại, sắp xếp thành từng bộ hồ sơ riêng theo thứ tự thời gian phát sinh và theo kỳ kế toán năm.

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
không phải thế! Em mới nhận kế toán ở cty mới, mọi chuyện mới phát hiện đây là " sản phẩm" của mấy bác kt đi trước. GD thì đang nhảy cả người lên! mình phải xử lý hậu quả thôi! Tất nhiên là số liệu ảo! và trách nhiệm thì vẫn là bác kt đi trước

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Các chiến hữu ơi!

Bạn có thể hoàn tất chứng từ gốc để nó phù hợp với số liệu ảo đó là đc (nhờ nông dân người ta ký lại theo số liệu ảo cho nếu có thể). Còn nếu ko làm đc thì buộc phải làm định khoản để sửa theo số thực tế thôi.

P

phamkinhquoc

Guest
Nếu tồn kho trên sổ sách nhiều hơn thực tế ghi có 152 / nợ 1381 .
Ngược lại ghi nợ 152 / có 3381 . Khi có biên bản họp hội đồng thành viên thì theo đó mà làm