ý kiến kiểm toán trái ngược!

• Thread starter Tuanpm2412
  • Ngày gửi
T

Tuanpm2412

Sơ cấp
7/11/16
4
1
3
Theo các bạn nếu sai sót của 1 báo cáo tài chính vượt quá bao nhiêu % giá trị tổng tài sản thì bên kiểm toán sẽ đưa ý kiến kiểm toán trái ngược mà không phải ý kiến kiểm toán ngoại trừ.
Theo VAS700 và 705 thì ko thấy nhắc đến vấn đề sai sót lan tỏa ở đây là bao nhiêu đến tỷ trọng tổng tài sản thì đưa ý kiến trái ngược.
Mong các bạn trả lời để mình cùng thảo luận thêm nhé,
Tks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
Theo các bạn nếu sai sót của 1 báo cáo tài chính vượt quá bao nhiêu % giá trị tổng tài sản thì bên kiểm toán sẽ đưa ý kiến kiểm toán trái ngược mà không phải ý kiến kiểm toán ngoại trừ.
Theo VAS700 và 705 thì ko thấy nhắc đến vấn đề sai sót lan tỏa ở đây là bao nhiêu đến tỷ trọng tổng tài sản thì đưa ý kiến trái ngược.
Mong các bạn trả lời để mình cùng thảo luận thêm nhé,
Tks!
Theo mình thì chuẩn mực kiểm toán không có định lượng cho phần này. Các báo cáo chủ yếu trên thực tế cùng lắm là từ chối, chứ trái ngược cũng rất ít. Thường là các vi phạm liên quan đến quan điểm về chính sách kế toán hoặc liên quan đến pháp luật.

• Like
Reactions: Tuanpm2412
T

Tuanpm2412

Sơ cấp
7/11/16
4
1
3
Quan trọng là quan điểm của người kiểm toán bạn à, mình thì đang đặt ra nếu báo cáo mà sai sót khá nhiều chiếm trên 50% giá trị tổng tài sản thì mình sẽ đưa ý kiến từ chối (kia là mình nhầm trái ngược = từ chối nhé) :), chứ không đưa ý kiến ngoại trừ. Do ko có chuẩn mực nào quy định nên mình mới hỏi các bạn mà :)

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Quan trọng là quan điểm của người kiểm toán bạn à, mình thì đang đặt ra nếu báo cáo mà sai sót khá nhiều chiếm trên 50% giá trị tổng tài sản thì mình sẽ đưa ý kiến từ chối (kia là mình nhầm trái ngược = từ chối nhé) :), chứ không đưa ý kiến ngoại trừ. Do ko có chuẩn mực nào quy định nên mình mới hỏi các bạn mà :)
Từ chối chỉ đưa ra khi không thu thập đầy đủ bằng chứng thích hợp trọng yếu và lan tỏa. Trái ngược đưa ra khi báo cáo tài chính có sai sót trọng yếu lan tỏa.

Việc xem xét mức trọng yếu, sự lan tỏa hay không là các xét đoán nghề nghiệp, không có chuẩn mực nào quy định cụ thể về mặt định lượng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA