Cách xử lí hóa đơn viết sai

• Thread starter ThiTruc_Ha
  • Ngày gửi
T

ThiTruc_Ha

Sơ cấp
15/11/16
9
0
1
30
Chào cả nhà,
Mình có trường hợp này, mong cả nhà giúp đỡ ạ. Mình có hóa đơn xuất sai tên hàng hóa, không làm ảnh hưởng đến số tiền và chưa khia thuế. Trong trường hợp này mình làm biên bản điều chỉnh, vậy có cần lập Hóa đơn điều chỉnh không ạ.
Mong mọi người cho mình hướng giải quyết để làm đúng theo quy định.
Cảm ơn mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Truong Thao Thao

Guest
28/6/16
96
8
8
34
Lập BB thu hồi, xuất mới nghe

K

KetoanthuePro

Guest
12/11/16
10
3
3
33
Chào cả nhà,
Mình có trường hợp này, mong cả nhà giúp đỡ ạ. Mình có hóa đơn xuất sai tên hàng hóa, không làm ảnh hưởng đến số tiền và chưa khia thuế. Trong trường hợp này mình làm biên bản điều chỉnh, vậy có cần lập Hóa đơn điều chỉnh không ạ.
Mong mọi người cho mình hướng giải quyết để làm đúng theo quy định.
Cảm ơn mọi người!

Có 2 Trường hợp như sau:
1. Nếu người mua và người bán chưa kê khai thuế thì làm biên bản thu hồi hóa đơn và xuất lại Hóa đơn mới.
2. Nếu người mua và người bán đã kê khai thuế thì nếu sai MST, tên hàng hóa, số lượng, đơn giá, thành tiền, tiền thuế thì ngoài việc lập Biên bản điều chỉnh thì còn làm thêm hóa đơn điều chỉnh nữa.
Bạn có thể tham khảo đường link này: http://ketoanthienung.net/cach-viet-hoa-don-dieu-chinh-sai-dia-chi-mst-ten-cong-ty.htm

Sửa lần cuối:
K

kenlun

Trung cấp
4/5/16
67
10
8
36
Thu hồi hóa đơn xuất cái mới

T

Truong Thao Thao

Guest
28/6/16
96
8
8
34
Có 2 Trường hợp như sau:
1. Nếu sai tên công ty, địa chỉ, tên hàng hóa.... mà ko ảnh hưởng đến tiền thuế thì chỉ cần làm Biên bản điều chỉnh ký và đóng dấu. Mỗi bên giữ 1 bản và lưu cùng hóa đơn.
2. Nếu sai MST, đơn giá, thành tiền, tiền thuế thì ngoài việc lập Biên bản điều chỉnh thì còn làm thêm hóa đơn điều chỉnh nữa.
Bạn kiểm tra lại, sai MST có thể làm BB ghi nhận sự việc nhé

P

Phạm Hoàng An

Cao cấp
5/1/16
370
130
43
2 cách xử lý:
C1: Qua khách hàng lấy lại hóa đơn (xem như chưa giao) -> Gách chéo 3 liên, lưu lại + Xuất lại cái mới
C2: Biên bản thu hồi + hóa đơn mới

YUHIAM

YUHIAM

Sơ cấp
21/9/15
48
7
8
TPHCM
2 cách xử lý:
C1: Qua khách hàng lấy lại hóa đơn (xem như chưa giao) -> Gách chéo 3 liên, lưu lại + Xuất lại cái mới
C2: Biên bản thu hồi + hóa đơn mới
Anh Hoàng An, anh cho em hỏi 1 chút, em cũng có đọc ở trên mạng cái cách một ấy chỉ cần mình thu hồi đc liên 2 là khỏi làm biên bản thu hồi hả anh. Tại em thấy chị kế toán cứ xé ra khỏi cuốn là chị làm biên bản rồi nên em cũng xoắn nên cũng làm theo nhưng bây giờ công ty em ko viết tay nữa mà in rồi nên cái nào cũng phải xé ra mới in đc ạ. Vậy là giờ chỉ cần thu đc liên 2 là ko cần làm biên bản hả anh? Thanks ạ

T

thu thao dn

Guest
15/11/16
1
0
1
34
Nếu người mua đã kí tên vào hóa đơn ( liên 2) rồi thì làm sao ạ? đã lấy liên 2 về, vậy có cần lập BB thu hồi không ạ?

P

pjru

Trung cấp
7/11/11
57
9
8
34
hà nội
Theo mình thì người mua đã ký tên rồi thì phải làm biên bản thôi, còn trường hợp người mua chưa ký coi như mình xuất hóa đơn xong thấy sai rồi xuất lại thôi(k fai làm biên bản thu hồi)

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Bạn ơi Khoản 7, điều 3, TT26/2015 chỉ hướng dẫn
Trường hợp hóa đơn đã lập có sai sót về tên, địa chỉ người mua nhưng ghi đúng mã số thuế người mua thì các bên lập biên bản điều chỉnh và không phải lập hóa đơn điều chỉnh. Các trường hợp hóa đơn đã lập có sai sót khác thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 20 Thông tư số 39/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính.”
Bạn xem lại nhé!

T

Truong Thao Thao

Guest
28/6/16
96
8
8
34
Công văn thành phố HCM và Hà Nội xử lý hai hướng nhé, theo thông tư là đúng, nhưng đôi lúc bạn cũng nên hỏi cục thuế quản lý làm căn cứ

caolinh08011

caolinh08011

Trung cấp
14/4/14
149
24
18
33
HCM
Nghĩa là tờ hóa đơn đó chưa khai thuế, nếu bên mua chưa ký nhận thì bạn lấy về xuất tờ khác cho ngta. OK

• Like
Reactions: Phạm Hoàng An
T

ThiTruc_Ha

Sơ cấp
15/11/16
9
0
1
30
Chào cả nhà,
Trường hợp bên mình cả 2 bên đều chưa khai thuế. Nhưng vì hóa đơn đó bên mình xuất tháng 10, qua tháng 11 mới phát hiện sai nên không còn hóa đơn để xuất lại.

T

Truong Thao Thao

Guest
28/6/16
96
8
8
34
Như vậy bạn phải làm biên bản thu hồi kẹp vào

V

Viettelco92daotan

Chuyên phần mềm Hóa Đơn Điện Tử/SĐT: 0433 82 6789
1/8/16
50
5
8
Bạn làm biên bản thu hồi sau đó xuất hóa đơn mới

T

Truong Thao Thao

Guest
28/6/16
96
8
8
34
Nếu người mua đã kí tên vào hóa đơn ( liên 2) rồi thì làm sao ạ? đã lấy liên 2 về, vậy có cần lập BB thu hồi không ạ?
Ký vào thì phải làm BB thu hồi

H

HoangQuynhNhu

Guest
16/11/16
4
0
1
chào các anh/chị,
em có trường hợp này mong các anh, chị chỉ giúp em với ạ.
năm 2014, kế toán bên em kê khai hóa đơn đầu vào, có 1 hóa đơn bị sai số hóa đơn, sai tên đơn vị bán hàng, sai mã số thuế. đến năm 2015, phát hiện sai nên làm điều chỉnh và có công văn giải trình, nhưng khổ nỗi là lại không điều chỉnh số hóa đơn. đến giờ kiểm tra lại sổ sách mới phát hiện ra, cả nhà cho em hỏi giờ phải xử lý thế nào mới đúng ạ?
Cám ơn mọi người!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Câu trả lời của bạn ấy là đúng rồi. MST không được sai. Nếu sai thì hoá đơn đó phải thu hồi lập hoá đơn khác

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA