Hạch toán hoa hồng đại lý bán hàng đúng giá!

• Thread starter BinhLeClick007
  • Ngày gửi
C

Contilink

Sơ cấp
6/11/13
11
0
0
33
TP HCM
Ðề: Hạch toán hoa hồng đại lý bán hàng đúng giá!

Đúng thế ,mình cũng thắc mắc giong như bạn Hien tron,có ai giải đáp thắc mắc này giúp mình khong nhỉ ,
Thân

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên

Cho mình hỏi là công ty mình cũng là nhận hàng đại lý về bán
- Khi nhận hàng thì: Nợ TK 003
- Bán được hàng thì:
Nợ 111/có 331
- Xác định hoa hồng thì: N331/ c511, c 3331
- trả tiền hàng cho công ty kia N31/ c111: tiền hoa hồng
và Có Tk003: trị giá hàng đã tiêu thu
Thế nếu bên công ty mình k bán hết và trả lại hàng thì sẽ thế nào?
Và bên mình bán cho khách hàng lại chiết khấu nữa nhưng k bán đúng giá thì sẽ định khoản thế nào

Nếu bán hàng không hết thì bạn chỉ cần ghi Có TK 003: Giá trị hàng trả lại thôi.

Để theo dõi hàng bán đại lý của từng bên giao thì bạn phải mở sổ để theo dõi số lượng nhận, đã bán, tồn của từng mặt hàng, theo từng bên giao. Định kỳ lập Bảng thanh toán hàng đại lý, ký gửi theo mẫu 01-BH.

Nếu công ty thực hiện chiết khấu cho khách hàng thì khoản đó hạch toán vào chi phí thôi, khi đó đơn giá trên Hóa đơn vẫn ghi theo giá bên giao đại lý quy định.

Thuy hong ulsa

Thuy hong ulsa

Sơ cấp
14/3/14
9
0
0
32
Thai binh

Anh chị cho em hỏi. Công ty sử dụng phần mềm kế toán để hạch toán nghiệp vụ. Vậy với trường hợp công ty xuất bán đại lí thì phải làm các bước nào trên phần mềm ạ. E hỏi cho phần mềm kế toán fast 2013

N

nuendy

Guest
25/12/11
4
0
0
ha noi

Chào mọi ngươì!
Cho em hỏi với ạ, cty e là đại lý nhận bán hàng đúng giá hưởng hoa hồng, hàng tháng chỉ xuất 1 hóa đơn hoa hồng cho bên giao đại lý, hóa đơn là của bên giao đại lý, vậy khi khách hàng chuyển tiền hàng vào tài khoản của bên giao đại lý thỳ em phải hạch tóan như thês nào ạ
VỚi cho em hỏi thêm mỗi tháng bên em chỉ tổng hợp số lượng hàng bán 1 lần thỳ lúc bán được hàng bên em phải hạch toán luôn hay như thế nào ạ
Thank mọi người!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên

Anh chị cho em hỏi. Công ty sử dụng phần mềm kế toán để hạch toán nghiệp vụ. Vậy với trường hợp công ty xuất bán đại lí thì phải làm các bước nào trên phần mềm ạ. E hỏi cho phần mềm kế toán fast 2013

Bạn nên tạo danh mục kho cho từng đại lý. Khi xuất hàng cho đại lý hạch toán tăng hàng ở kho đại lý (tài khoản 157), giảm hàng ở kho công ty.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên

Chào mọi ngươì!
Cho em hỏi với ạ, cty e là đại lý nhận bán hàng đúng giá hưởng hoa hồng, hàng tháng chỉ xuất 1 hóa đơn hoa hồng cho bên giao đại lý, hóa đơn là của bên giao đại lý, vậy khi khách hàng chuyển tiền hàng vào tài khoản của bên giao đại lý thỳ em phải hạch tóan như thês nào ạ
VỚi cho em hỏi thêm mỗi tháng bên em chỉ tổng hợp số lượng hàng bán 1 lần thỳ lúc bán được hàng bên em phải hạch toán luôn hay như thế nào ạ
Thank mọi người!

Trường hợp bên giao đại lý có chuyển hàng để công ty bạn bán nếu làm theo đúng quy định thì bên bán phải xuất hóa đơn GTGT cho bạn (định kỳ căn cứ vào bảng kê hoặc ngay khi giao hàng), bên bạn phải xuất hóa đơn GTGT cho khách hàng.

Nếu hóa đơn mà bên giao đại lý xuất thẳng cho khách hàng và khách hàng thanh toán trực tiếp cho bên giao đại lý thì bạn không phải hạch toán gì về các nghiệp vụ này, coi như mình chỉ là môi giới và hạch toán phần doanh thu của mình thôi.

N

nuendy

Guest
25/12/11
4
0
0
ha noi

Nhưng chị ơi cho em hỏi với ạ, hàng tháng bên em vẫn xuất cho bên giao đại lý 1 hóa đơn với nội dung: Tiền chiết khấu (hoa hồng đc hưởng) có kèm bảng kê chi tiết danh sách khách hàng trong tháng,
Rồi có bản đối soát công nợ, ghi đầy đủ số hoa hồng bên em đc hưởng, số tiền KH và bên em thanh toán cho bên giao đại lý
Vậy cho em hỏi, em phải hạch toán bán hàng đại lý như thế nào đây ak? Giúp e với, em đang rất mơ hồ chỗ này ạ hjxhx

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
bên giao đại lý trực tiếp giao dịch (chuyển hàng và nhận tiền thanh toán) với khách hàng, bên bạn chỉ mang tính chất môi giới và hưởng hoa hồng, nên không phải hạch toán (về hàng tồn kho và công nợ phải thu của khách hàng) đâu nhé.Vì thực tế những khoản này, bên bạn không phát sinh và không theo dõi.

Bạn chỉ cần hạch toán hoa hồng được hưởng mỗi tháng theo hóa đơn xuất ra là được. Vì đây là phần liên quan đến bên bạn.

N

nuendy

Guest
25/12/11
4
0
0
ha noi
Ðề: Re: Hạch toán hoa hồng đại lý bán hàng đúng giá!

Vâng, cảm ơn chị, nhưng khi khách hàng họ chuyển khoản vào công ty em thỳ em phải định khoản như thế nào hả chị, với khi khách hàng chuyển tiền thẳng vào tk của bên giao đại lý kia nữa, vì phần này bên giao đại lý có bù trừ vào số tiền bên em phải trả nữa
các chị giúp em với nhé
Em cảm ơn nhiều nhiều lắm lắm :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA