Thủ tục điều chỉnh lương đóng BHXH 2017

• Thread starter mimivi
  • Ngày gửi
D

DiemNgoc08

Guest
30/8/16
8
0
1
32
CHO EM HỎI, ĐẦU THÁNG E LÀM TĂNG MỚI 2 NG, 1NG CÓ SỔ BHXH, 1NG CHƯA CÓ, THÌ THỦ TỤC SAO Ạ, CTY E LÀM QUA MẠNG. VỚI TĂNG LƯƠNG CHO 2 NG. MỨC LƯƠNG ĐÓNG BẢO HIỂM CHO NG MỚI THAM GIA LA BAO NHIÊU Ạ. EM MỚI LÀM NEN KHÔNG RÕ. XIN CÁC A/C, CHIA SẼ GIÚP ĐỠ EM.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lan Kyu

Sơ cấp
17/11/16
37
1
8
33
Như mình vẫn làm là
1) Báo tăng mới :
- nld đã có sổ BH: bạn nhập thông tin đầy đủ của nld, chỗ số định danh b nhập sổ sổ cũ của họ
-nld chưa có sổ BH: như trên nhưng ô số định danh để trống
B thao tác Tăng lao động, gõ các thông tin mà pmem yêu cầu
2) Tăng mức đóng
thao tác trên phần mềm , gõ mức đóng cũ và mới, số quyết định tăng lương hoặc số phụ lục hdong
mức đóng BH tối thiểu vùng I là 3,750,000d , nếu nld đã qua đào tạo + thêm 7% cho họ
như vậy mức đóng bh là 3,750,000x 1.07= 4,012,500
Xong xuôi kiểm tra kết xuất và nộp lên bhiem
Các ac nhiều kinh nghiệm góp ý thêm với ạ

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
CHO EM HỎI, ĐẦU THÁNG E LÀM TĂNG MỚI 2 NG, 1NG CÓ SỔ BHXH, 1NG CHƯA CÓ, THÌ THỦ TỤC SAO Ạ, CTY E LÀM QUA MẠNG. VỚI TĂNG LƯƠNG CHO 2 NG. MỨC LƯƠNG ĐÓNG BẢO HIỂM CHO NG MỚI THAM GIA LA BAO NHIÊU Ạ. EM MỚI LÀM NEN KHÔNG RÕ. XIN CÁC A/C, CHIA SẼ GIÚP ĐỠ EM.
Như @Lan Kyu là đúng rồi. Thêm cái là bạn giữ sổ BHXH của LĐ lại, sau này chốt sổ rồi thì trả cho họ

L

Lan Kyu

Sơ cấp
17/11/16
37
1
8
33
Bên em sổ của nld toàn trả cho họ giữ hết c ạ, cty ko giữ của ai cả c ạ sau này họ nghỉ thì đưa sổ lại cho cty để chốt sổ.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bên em sổ của nld toàn trả cho họ giữ hết c ạ, cty ko giữ của ai cả c ạ sau này họ nghỉ thì đưa sổ lại cho cty để chốt sổ.
Bên cj thì mình giữ hết. Mà nhiều cty cũng giống cj ak. Giữ sổ luôn rồi sau này làm thủ tục cho nhanh. Có nhiều người họ làm mất sổ hay bị hư hỏng gì thì lại cực mình ak e.

L

Lan Kyu

Sơ cấp
17/11/16
37
1
8
33
Bên cj thì mình giữ hết. Mà nhiều cty cũng giống cj ak. Giữ sổ luôn rồi sau này làm thủ tục cho nhanh. Có nhiều người họ làm mất sổ hay bị hư hỏng gì thì lại cực mình ak e.
Vâng e thấy thế cũng tiện, nhưng tại từ hồi nhân sự cũ làm đã trả sổ hết cho mọi người rồi nên giờ e cũng phải theo thế c ạ.

H

H.Dat

Trung cấp
20/7/16
55
10
8
35
bên em giờ cũng trả lại cho người lao động giữ nề chị ơi. em đang làm biên bản bàn giao.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
bên em giờ cũng trả lại cho người lao động giữ nề chị ơi. em đang làm biên bản bàn giao.
ừa bên chị thì DN giữ lại. Em làm biên bản bàn giao sổ thẻ hả? Lỡ mất rồi hay bị hư hỏng thì tụi e cực ha

P

phuongmai0612

Guest
28/2/11
5
0
1
Hà Nội
Mức lương đóng BHXH năm 2016 bên cty e cao hơn Mức lương tối thiểu năm 2017 không? Nếu cao hơn rồi thì ko cần làm cũng đc.
Trường hợp thấp hơn thì bắt buộc phải làm để tăng mức lương đóng BHXH nữa bạn ạ.
Bạn cho mình hỏi là năm 2016 mức lương đóng bảo hiểm là 3.8tr vậy sang năm 2017 có phải đăng ký lại mức lương không? vì nhân viên cty mình là những người có trình độ từ trung cấp trở lên như vậy là phải cộng thêm 7% của 3.750.000 như quy định. Phải tính ra là mức lương đóng bảo hiểm năm 2017 4.012.500 đồng. Thanks!

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bạn cho mình hỏi là năm 2016 mức lương đóng bảo hiểm là 3.8tr vậy sang năm 2017 có phải đăng ký lại mức lương không? vì nhân viên cty mình là những người có trình độ từ trung cấp trở lên như vậy là phải cộng thêm 7% của 3.750.000 như quy định. Phải tính ra là mức lương đóng bảo hiểm năm 2017 4.012.500 đồng. Thanks!
Đúng rồi nè bạn. Bạn đăng ký lại thang bảng lương nộp cho Phòng LĐTBXH, và điều chỉnh tăng mức đóng với BHXH ak

H

H.Dat

Trung cấp
20/7/16
55
10
8
35
ừa bên chị thì DN giữ lại. Em làm biên bản bàn giao sổ thẻ hả? Lỡ mất rồi hay bị hư hỏng thì tụi e cực ha
Cấp trên đưa xuống biểu làm đó chị, vậy mới khổ em nề chị.

C

chu tranh

Guest
5/5/16
18
1
3
35
chị ơi, cho em xin 1 bộ QĐ tăng lương với ạ, em cảm ơn chị nhiều nhiều lắm ạ
mail e là chutranh88@gmail.com

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
D

DiemNgoc08

Guest
30/8/16
8
0
1
32
Như @Lan Kyu là đúng rồi. Thêm cái là bạn giữ sổ BHXH của LĐ lại, sau này chốt sổ rồi thì trả cho họ
cho e hỏi mức lương đóng bảo hiểm cho ng mới là theo mỗi vùng đúng k ạ. cho e hỏi ở thốt nốt cần thơ thì thuộc vùng nào và mức là bao nhiêu

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
cho e hỏi mức lương đóng bảo hiểm cho ng mới là theo mỗi vùng đúng k ạ. cho e hỏi ở thốt nốt cần thơ thì thuộc vùng nào và mức là bao nhiêu
Vùng 3 nè e. Lương tối thiểu vùng là 2.900.000đ, LĐ đã qua đào tạo có tay nghề thì + thêm 7%

N

nmnk

Sơ cấp
14/5/07
17
0
1
tphcm
Anh chị cho em hỏi là : kế toán trước công ty làm thang bảng lương đã lâu rồi, ở mức lương năm 2012, theo dạng bậc lương. hiện tại bên em đóng BH theo mức tối thiểu vùng + 7%, từ lúc 2013 tới nay. Bên em ko có công đoàn, vì dạng cty nhỏ, lúc mới thành lập tới nay cũng dưới 9 người. Em mới vào làm nên ko biết ngoài việc báo tăng mức đóng Bh cho nam 2017, thì giờ phải làm tiếp gì nữa ,
1/ vậy, em có cần làm lại thang bảng lương mới ko?thủ tục gồm giấy tờ gì ?, em lục hồ sơ cũng ko thấy thang bảng lương cũ, chị kế toán trước bảo lúc vào cũng ko thấy bàn giao, nên ko nhớ tới ! ,
2/ vụ công đoàn thì sao ạ ?. em cần làm hồ sơ gì mới ko ?

Nhờ mọi người hướng dẫn giúp em ạ.
Cám ơn.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Anh chị cho em hỏi là : kế toán trước công ty làm thang bảng lương đã lâu rồi, ở mức lương năm 2012, theo dạng bậc lương. hiện tại bên em đóng BH theo mức tối thiểu vùng + 7%, từ lúc 2013 tới nay. Bên em ko có công đoàn, vì dạng cty nhỏ, lúc mới thành lập tới nay cũng dưới 9 người. Em mới vào làm nên ko biết ngoài việc báo tăng mức đóng Bh cho nam 2017, thì giờ phải làm tiếp gì nữa ,
1/ vậy, em có cần làm lại thang bảng lương mới ko?thủ tục gồm giấy tờ gì ?, em lục hồ sơ cũng ko thấy thang bảng lương cũ, chị kế toán trước bảo lúc vào cũng ko thấy bàn giao, nên ko nhớ tới ! ,
2/ vụ công đoàn thì sao ạ ?. em cần làm hồ sơ gì mới ko ?

Nhờ mọi người hướng dẫn giúp em ạ.
Cám ơn.
1. Bạn cần nộp lại thang bảng lương 2017. Thủ tục theo link này nhé http://webketoan.com/threads/2907355-share-thang-bang-luong-2017/
Trường hợp làm mất TBL cũ thì bạn làm công văn giải trình (bao gồm việc làm mất TBL cũ và chậm nộp TBL trong những năm gần đây).
2. Nộp công văn Liên đoàn cho LĐLĐ quận mà cty đóng trụ sở. và đóng kinh phí công đoàn là ok hen.

Đính kèm

• Công văn Liên đoàn.docx
    18.7 KB · Lượt xem: 35
  • Like
Reactions: nmnk

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA