Thủ tục điều chỉnh lương đóng BHXH 2017

• Thread starter mimivi
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Trang PP

Guest
9/12/16
1
0
1
33
Chị Thủy BB ơi. Em cũng chua có kinh nghiệm nhiều.Chị giúp em gửu một bộ hồ sơ vào địa chỉ mail: trangtrang2487@gmail.com. Em cảm ơn Chị nhiều!

M

mimivi

Guest
21/9/16
72
4
8
32
E đưa mail chị gửi nguyên bộ hồ sơ cho e. Cũng hok khó gì đâu. Bên e phải làm quyết định tăng lương cho nhân viên. Cuối tháng này làm đc r.
Em cảm ơn chị ạ, chị gửi giúp e về mail nguyenhoaivy15@gmail.com nhé, e mới làm còn nhiều cái chưa biết quá , may có các chị giúp :)))

M

mimivi

Guest
21/9/16
72
4
8
32
Bên cj không đủ điều kiện thành lập công đoàn hay s vậy ạ? Nếu ko đủ đk thì làm công văn gửi Liên đoàn lao động Xác nhận không đủ đk thành lập công đoàn là ok nè chị[/QUO
Bên cj không đủ điều kiện thành lập công đoàn hay s vậy ạ? Nếu ko đủ đk thì làm công văn gửi Liên đoàn lao động Xác nhận không đủ đk thành lập công đoàn là ok nè chị
Bên e cũng k có công đoàn, nhưng thấy chị kế toán cũ vẫn đăng ký đc thang bảng lương 2015. nhưng 2016 k thấy có @@

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Năm 2016 có thể do mức lương đóng BHXH bên cty e cao hơn mức tối thiểu vùng bắt buộc nên không có nộp lại TBL cũng nên. Ko có công đoàn thì nhờ Liên Đoàn LĐ quận huyện nơi công ty mình đóng trụ sở để xác nhận ko đủ đk thành lập công đoàn thôi nè

• Like
Reactions: mimivi
K

Khương Vân

Sơ cấp
17/9/16
20
5
3
30
Mức lương đóng BHXH năm 2016 bên cty e cao hơn Mức lương tối thiểu năm 2017 không? Nếu cao hơn rồi thì ko cần làm cũng đc.
Trường hợp thấp hơn thì bắt buộc phải làm để tăng mức lương đóng BHXH nữa bạn ạ.
Nếu bên mình lương cơ bản năm 2016 cao hơn mức lương tối thiểu năm 2017 rồi, nhưng năm 2017 mình vẫn tăng mức đóng bảo hiểm( vì mức đóng bằng lương tối thiểu + 7%nữa mà) thì mình có cần làm thang bảng lương không bạn

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Nếu bên mình lương cơ bản năm 2016 cao hơn mức lương tối thiểu năm 2017 rồi, nhưng năm 2017 mình vẫn tăng mức đóng bảo hiểm( vì mức đóng bằng lương tối thiểu + 7%nữa mà) thì mình có cần làm thang bảng lương không bạn
Mình thấy câu hỏi bạn hơi lạ ở chỗ "Nếu mức LCB năm 2016 cao hơn MLTT năm 2017"...Không hiểu lắm
Năm 2017 bạn vẫn tăng mức đóng BHXH thì bạn điều chỉnh lại mức đóng với BHXH thôi. Mức lương hiện tại công ty bạn nếu đã cao hơn mức lương tối thiếu vùng (+7% đã qua đạo tạo, có tay nghề) thì ko cần làm lại TBL.

C

camthithi

Trung cấp
7/3/16
137
7
18
31
Check mail dùm mình ha
Em nhận được rồi cảm ơn chị nhiều nhiều;);)
Nhân tiện chị cho em hỏi cuối năm tăng mức đóng BHXH cần nộp những gì, và nộp qua phần mềm nào ạ
Mấy hôm trước bên Bh có gọi điện cho em bảo là vào trang nopbaohiem.vn làm thủ tục đăng ký. Vậy em có thể nộp qua trang đó được không ạ.
Cty nộp mới nộp Bh được 4 tháng thôi, từ lúc làm thủ tục đăng ký ban đầu giờ em chưa biết sử dụng như thế nào:):) mỗi tháng e cứ nộp tiền Bh thôi.
Chờ phản hồi của chị :):)

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Em nhận được rồi cảm ơn chị nhiều nhiều;);)
Nhân tiện chị cho em hỏi cuối năm tăng mức đóng BHXH cần nộp những gì, và nộp qua phần mềm nào ạ
Mấy hôm trước bên Bh có gọi điện cho em bảo là vào trang nopbaohiem.vn làm thủ tục đăng ký. Vậy em có thể nộp qua trang đó được không ạ.
Cty nộp mới nộp Bh được 4 tháng thôi, từ lúc làm thủ tục đăng ký ban đầu giờ em chưa biết sử dụng như thế nào:):) mỗi tháng e cứ nộp tiền Bh thôi.
Chờ phản hồi của chị :):)
1. Sau ngày 20/12 thì công ty e có quyết định tăng lương, lúc đó tăng mức đóng BHXH là đc rồi. Trên phần mềm nào mà cty e đang sử dụng như IBHXH, VBHXH,..
2. Nộp qua trang nopbaohiem.vn được nha e. Nhưng mà tiện thì dùng phần mềm cho tiện.
3. Công ty e chưa làm thủ tục đăng ký BHXH ban đầu hay là thủ tục gì? Nếu mà chưa làm thủ tục đăng ký BHXH thì s nộp BHXH mỗi tháng đc nhỉ?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Em ơi vui lòng cho chị hỏi bên chị mức lương trên hơp đồng rất cao và khai với bên BH cũng không có giấu đồng nào nên năm 2016 đóng mức trần 24.200.000 VND, vậy năm 2017 có điều chỉnh gì nữa không e?
Mức tối thiểu chị đóng là bao nhiêu vậy chị?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
"Mn ơi, cho e hỏi ngoài thông báo mức lương tối thiểu tăng qua mạng cho cơ quan BH, có cần gửi bản giấy quyết định + danh sách tăng lương tối thiểu cơ bản hay công văn điều chỉnh tăng nữa k? "

Cần nhé, bạn làm theo phiếu giao nhận hồ sơ 103, nếu làm trên phần mềm kbhxh thì làm ở phần điều chỉnh lương

Thang bảng lương có cần thiết phải gửi cho phòng LĐXH k ạ? (cái này có ng bảo phải gửi có ng bảo k cần).

Nếu công ty bạn đóng bảo hiểm dưới mức lương tối thiểu thì phải điều chỉnh lại thang bảng lương gửi phòng lao động xã hội

Và cho e hỏi thêm là điều chỉnh từ bây giờ được chưa hay sang đầu năm sau thì điều chỉnh ạ? Cảm ơn nhiều
Thường thì cuối năm.

• Like
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
1. Sau ngày 20/12 thì công ty e có quyết định tăng lương, lúc đó tăng mức đóng BHXH là đc rồi. Trên phần mềm nào mà cty e đang sử dụng như IBHXH, VBHXH,..
2. Nộp qua trang nopbaohiem.vn được nha e. Nhưng mà tiện thì dùng phần mềm cho tiện.
3. Công ty e chưa làm thủ tục đăng ký BHXH ban đầu hay là thủ tục gì? Nếu mà chưa làm thủ tục đăng ký BHXH thì s nộp BHXH mỗi tháng đc nhỉ?
Công ty bạn ấy làm thủ tục ban đầu roi nhưng chưa làm thủ tục phát sinh với bảo hiểm á

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bên e chỉ đóng theo mức tối thiểu thôi ạ, nên chắc phải làm thang bảng lương mới rồi ạ. Chị ơi, bên thuế thì có cần làm gì k chị. sếp bên em k tăng lương cho nhân viên mà tại vì quy định tăng nên bắt buộc phải tăng lương tối thiểu thôi thì e có phải làm quyết định tăng lương tối thiểu k ạ. Em chưa làm lần nào nên có nhiều thắc mắc chị bảo giúp e với ạ:))[/QUOTE
Bên thuế không cần làm gì vì chẳng phải doanh nghiep thực sự tăng lương, chỉ làm nội bộ để lưu thôi.
Bên thuế họ chỉ quan tâm đến phần bảng lương, chấm công, chi lương này nọ thôi

• Like
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Công ty bạn ấy làm thủ tục ban đầu roi nhưng chưa làm thủ tục phát sinh với bảo hiểm á
Hihi, Thủ tục phát sinh với BH là gì vậy Lặng Yên?

C

camthithi

Trung cấp
7/3/16
137
7
18
31
Dạ đăng ký thủ tục ban đầu thì cty em đăng ký rồi chị. Lúc đầu em chắng biết làm sao, đem toàn bộ giấy tờ lên BHXH quận nộp luôn:):) may mà ngta nhận.
Từ lúc đó đến giờ mỗi tháng em đều nộp tiền thôi ạ. Em chưa làm phần mềm nào cả, nay cuối năm phải làm thủ tục điều chỉnh nên lo quá chị:(:(

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA