Share THANG BẢNG LƯƠNG 2017

• Thread starter Thủy BB
  • Ngày gửi
N

nhockiu

Trung cấp
15/9/16
131
9
18
30
Nếu nộp TBL thì có thể sẽ phải đóng BH cho Nhân viên rồi. Trường hợp này e có thể làm sẵn TBL cho công ty và xin ý kiến của Sếp.
Vâng e cũng nghĩ là khi nộp thang bảng lương thì phải đóng bảo hiểm....À c ơi vậy e có cần nộp khai trình sử dụng lao động nữa k ah.hj

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Vâng e cũng nghĩ là khi nộp thang bảng lương thì phải đóng bảo hiểm....À c ơi vậy e có cần nộp khai trình sử dụng lao động nữa k ah.hj
V là hiện tại công ty e chưa khai trình LĐ, chưa đăng ký TBL và chưa đóng BHXH hả? Thấy vậy chứ 3 cái này liên quan với nhau ak e. Khi nào bị thanh tra hay phát hiện ra trốn đóng hay hok đăng ký TBL, KTLĐ thì sẽ bị phạt ak

N

nhockiu

Trung cấp
15/9/16
131
9
18
30
Nếu nộp TBL thì có thể sẽ phải đóng BH cho Nhân viên rồi. Trường hợp này e có thể làm sẵn TBL cho công ty và xin ý kiến của Sếp.
V là hiện tại công ty e chưa khai trình LĐ, chưa đăng ký TBL và chưa đóng BHXH hả? Thấy vậy chứ 3 cái này liên quan với nhau ak e. Khi nào bị thanh tra hay phát hiện ra trốn đóng hay hok đăng ký TBL, KTLĐ thì sẽ bị phạt ak
Tại vì công ty e cũng mới thành lập thôi, chưa có doanh thu, nên chưa đóng bh cho nhân viên.
Thôi chắc e cũng phải nộp thôi, k bị phạt thì....
E cảm ơn c ạ.hj

theanhst92

theanhst92

Cao cấp
26/6/15
253
27
28
31
giờ tăng lương thì làm phụ lục hợp đồng hay quyết định tăng lương vậy mọi người

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai

Tại vì công ty e cũng mới thành lập thôi, chưa có doanh thu, nên chưa đóng bh cho nhân viên.
Thôi chắc e cũng phải nộp thôi, k bị phạt thì....
E cảm ơn c ạ.hj
Nếu v thì khi nào bắt đầu ký hợp đồng đủ từ 3 tháng trở lên thì e tiến hành khai trình lao động, sau đó làm TBL. Nếu có doanh thu thì bắt đầu đóng BHXH cho cty, chịu truy thu lại cũng đc e

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
giờ tăng lương thì làm phụ lục hợp đồng hay quyết định tăng lương vậy mọi người
Quyết định tăng lương nè bạn. Có thể sẽ làm phụ lục tăng lương sau đó.

• Like
Reactions: theanhst92
P

phuongthuy26690

Trung cấp
19/4/15
92
3
18
mn cho mình hỏi chút,,bên mình đang làm giảm bảo hiểm cho 1 bạn ,,nhưng bây giờ vẫn chờ kết quả,,như vậy công ty mình nếu mà trừ 1 bạn chuẩn bị giảm,,và làm thêm tăng mới 1 người nữa,thì tổng có 4 người. Như vậy từ trước đến giờ công ty mình đóng BH là 32,5%
Thi mình vẫn phải làm cái công văn gửi bên liên đoàn à,và vẫn đóng mức 32,5% đúng không bạn. Giup mình với nhé, cám ơn mn

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
mn cho mình hỏi chút,,bên mình đang làm giảm bảo hiểm cho 1 bạn ,,nhưng bây giờ vẫn chờ kết quả,,như vậy công ty mình nếu mà trừ 1 bạn chuẩn bị giảm,,và làm thêm tăng mới 1 người nữa,thì tổng có 4 người. Như vậy từ trước đến giờ công ty mình đóng BH là 32,5%
Thi mình vẫn phải làm cái công văn gửi bên liên đoàn à,và vẫn đóng mức 32,5% đúng không bạn. Giup mình với nhé, cám ơn mn
1. Bạn báo giảm cho LĐ nếu Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó (Luật BHXH 2014 Điều 85). => Bạn căn cứ vào đây để xem có đóng BHXH cho LĐ này hay ko.

2. LĐ bạn báo tăng chưa? Báo tăng đến ngày 20/1/2017 thì tính cho tháng 1, từ 21/01 - 20/02/2017 thì tính cho tháng sau.
=> Bạn căn cứ vào đây để đóng BHXH (32.5% mức lướng đóng BHXH của các LĐ).

3. Cty bạn chưa có công đoàn cơ sở và chưa đủ điều kiện thành lập công đoàn thì phải nộp công văn xin xác nhân bên LĐLĐ đồng thời đóng kinh phí LĐ (2% tổng mức lương đóng BHXH) tại công ty bạn.

H

hangthaibinh1992

Guest
3/10/16
29
0
1
31
@Thủy BB cho e hỏi với:
1.Công ty em đóng BHXH cả công ty gồm cả giám đốc và tất cả nhân viên cùng 1 mức tối thiểu vùng có đc k ạ?
2.Công ty e có 10ng đóng BH trên HĐLĐ đóng bảo hiểm thì chỉ có 1 giám đốc và 9 nhân viên bán hàng k còn chức vụ nào khác bây h e muốn làm thang bảng lương có các phòng ban khác nữa để làm bảng lương có các bộ phận thì có phải làm lại HĐLĐ k ạ?
3.Công ty e thành lập từ 2013 đóng BH từ tháng 6/2015 chưa nộp thang bảng lương bao giờ năm nay e nộp có sao không ạ

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
@Thủy BB cho e hỏi với:
1.Công ty em đóng BHXH cả công ty gồm cả giám đốc và tất cả nhân viên cùng 1 mức tối thiểu vùng có đc k ạ?
2.Công ty e có 10ng đóng BH trên HĐLĐ đóng bảo hiểm thì chỉ có 1 giám đốc và 9 nhân viên bán hàng k còn chức vụ nào khác bây h e muốn làm thang bảng lương có các phòng ban khác nữa để làm bảng lương có các bộ phận thì có phải làm lại HĐLĐ k ạ?
3.Công ty e thành lập từ 2013 đóng BH từ tháng 6/2015 chưa nộp thang bảng lương bao giờ năm nay e nộp có sao không ạ
1. Bên e làm thủ tục khai trình LĐ chưa? Nếu chưa thì làm Thủ tục Khai trình trước. Sau đó thì Đăng ký TBL với phòng LĐ-TB-XH. E cứ để bậc lương giám đốc cùng 1 mức lương với cty xem phòng LĐ có chấp nhận ko? Nếu chấp nhật thì e đóng cho GĐ vs NV theo mức lương đó.
2. HĐLĐ ko cần làm lại, nếu có điều chỉnh về lương thì làm quyết định điều chỉnh hoặc tăng lương (Nếu cần thiết hay có yêu cầu thì làm phụ lục hợp đồng).
3. Công ty e thành lập Công đoàn cơ sở chưa?

H

hangthaibinh1992

Guest
3/10/16
29
0
1
31
1. Bên e làm thủ tục khai trình LĐ chưa? Nếu chưa thì làm Thủ tục Khai trình trước. Sau đó thì Đăng ký TBL với phòng LĐ-TB-XH. E cứ để bậc lương giám đốc cùng 1 mức lương với cty xem phòng LĐ có chấp nhận ko? Nếu chấp nhật thì e đóng cho GĐ vs NV theo mức lương đó.
2. HĐLĐ ko cần làm lại, nếu có điều chỉnh về lương thì làm quyết định điều chỉnh hoặc tăng lương (Nếu cần thiết hay có yêu cầu thì làm phụ lục hợp đồng).
3. Công ty e thành lập Công đoàn cơ sở chưa ?
Chị ơi,thế h làm thủ tục khai trình LĐ thì cần những gì ạ?Ví dụ bây giờ 9 NV bán hàng trc e tách ra là 1 NV kế toán, 1NV kinh doanh...để tăng phụ, trợ cấp thì cũng k cần làm lại HĐLĐ ạ?Công đoàn cơ sở là thế nào hả chi?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Chị ơi,thế h làm thủ tục khai trình LĐ thì cần những gì ạ?Ví dụ bây giờ 9 NV bán hàng trc e tách ra là 1 NV kế toán, 1NV kinh doanh...để tăng phụ, trợ cấp thì cũng k cần làm lại HĐLĐ ạ?Công đoàn cơ sở là thế nào hả chi?
1. Việc khai trình được thực hiện theo mẫu số 05 ban hành kèm theo Thông tư 23/2014/TT-BLĐTBXH. Hồ sơ cần như sau:
- Mẫu 05 (Có thể phải nộp bản A3).
- GPKD (bản sao)
- HĐLĐ (cái này có nơi yêu cầu nộp, có nơi ko cần)
2. Công ty e 9 LĐ là đủ điều kiện thành lập CĐCS rồi, nhưng nếu ko muốn thành lập thì khi nào làm thang bảng lương thì trước khi nộp TBL e làm công văn gửi LĐLĐ xin xác nhận chưa đủ điều kiện thành lập công đoàn.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Nếu v thì khi nào bắt đầu ký hợp đồng đủ từ 3 tháng trở lên thì e tiến hành khai trình lao động, sau đó làm TBL. Nếu có doanh thu thì bắt đầu đóng BHXH cho cty, chịu truy thu lại cũng đc e
Trả lương, đóng BH để đưa vào chi phí ( kịp thời .., khi phát sinh nghiệp vụ ) không phụ thuộc vào DN có DT hay chưa có. :cool::cool::cool:

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Trả lương, đóng BH để đưa vào chi phí ( kịp thời .., khi phát sinh nghiệp vụ ) không phụ thuộc vào DN có DT hay chưa có. :cool::cool::cool:
Hihi vâng. Vấn đề là sếp bên này ko chịu đóng vì chưa có doanh thu a ạ. Chứ đúng thì phải như a nói rồi.

H

hangthaibinh1992

Guest
3/10/16
29
0
1
31
1. Việc khai trình được thực hiện theo mẫu số 05 ban hành kèm theo Thông tư 23/2014/TT-BLĐTBXH. Hồ sơ cần như sau:
- Mẫu 05
(Có thể phải nộp bản A3).
- GPKD (bản sao)
- HĐLĐ (cái này có nơi yêu cầu nộp, có nơi ko cần)
2. Công ty e 9 LĐ là đủ điều kiện thành lập CĐCS rồi, nhưng nếu ko muốn thành lập thì khi nào làm thang bảng lương thì trước khi nộp TBL e làm công văn gửi LĐLĐ xin xác nhận chưa đủ điều kiện thành lập công đoàn.
em cảm ơn chị.công ty em bắt đầu đóng BH từ T6/2015 có 5 Nhân viên đến bây giờ là 1 Nv thì e khai báo theo số nào hả chị?

H

hangthaibinh1992

Guest
3/10/16
29
0
1
31
em cảm ơn chị.công ty em bắt đầu đóng BH từ T6/2015 có 5 Nhân viên đến bây giờ là 1 Nv thì e khai báo theo số nào hả chị?
chị ơi,em vẫn chưa hiểu thành lập CĐCS để làm gì ạ?công ty e 10NV đủ đk thành lập rồi mà bên e không lập thì có làm sao k ạ?

H

hangthaibinh1992

Guest
3/10/16
29
0
1
31
@Thủy BB chị ơi,hiện tại công ty em có 10NV nhưng 2 NV đang nghỉ sinh thì e khai báo thế nào ạ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
chị ơi,em vẫn chưa hiểu thành lập CĐCS để làm gì ạ?công ty e 10NV đủ đk thành lập rồi mà bên e không lập thì có làm sao k ạ?
- Thành lđiều lệ CĐ Việt nam để biết.
- Không thành lập CĐ thì DN vẫn phải đóng 2% và sẽ không được bình xét thi đua ( nếu có ) và ảnh hưởng đến Quyền lợi của CBGNV.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA