Share THANG BẢNG LƯƠNG 2017

• Thread starter Thủy BB
  • Ngày gửi
T

tranphuong1990

Guest
27/4/16
12
1
3
33
ha nam
Mức lương bậc 1 trong TBL e nộp hồi tháng 07/2016 có cao hơn mức lương tối thiểu vùng hok? (Với LĐ đã qua đào tạo có tay nghề tihf phải cao hơn ít nhất 7%). Và nếu mức lương trong HĐLĐ của nhân viên cty e thấp hơn tối thiểu vùng thì e phải soạn lại quyết định tăng lương cho LĐ đó để đăng ký tham gia BHXH cho cty mình.
dạ vâng em cảm ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thanhthao2013

Guest
8/2/17
7
0
1
39
cho mình hỏi đến tháng 4,5 sếp mới có ý định đóng bảo hiểm thì tầm đó mới đăng ký tháng bảng lương với phòng TBXH hay phải đăng ký luôn hả bạn. Mức lương bậc I, II, III... trong thảng bảng lương xây dựng dựa vào đâu hả bạn. như 1 người mức mình định đóng cho họ là 4.500.000 đấy là bậc 1 hả bạn.bên mình k có công đoàn thì k phải làm bảng công văn liên đoàn đúng k bạn. cty mình mới thành lập 9/2015

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
cho mình hỏi đến tháng 4,5 sếp mới có ý định đóng bảo hiểm thì tầm đó mới đăng ký tháng bảng lương với phòng TBXH hay phải đăng ký luôn hả bạn. Mức lương bậc I, II, III... trong thảng bảng lương xây dựng dựa vào đâu hả bạn. như 1 người mức mình định đóng cho họ là 4.500.000 đấy là bậc 1 hả bạn.bên mình k có công đoàn thì k phải làm bảng công văn liên đoàn đúng k bạn. cty mình mới thành lập 9/2015
1. Bạn cứ làm TBL để nộp. Vì muốn nộp TBL bạn phải khai trình lao động + thành lập công đoàn (Nếu ko đủ điều kiện thành lập thì bạn phải làm công văn xin xác nhận ko đủ đk thành lập công đoàn) thì mới đủ hồ sơ để nộp TBL.

2. Nếu mức lương bạn định đóng BHXH là 4tr5 và nếu cty bạn mức lương thấp nhất để trả cho nhân viên là 4tr5 thì bạn để bậc 1 là 4tr5 (1.2). Trong trường hợp nếu như lương bảo vệ, tạp vụ, lao công,.. trả lương ở mức 3.750.000đ thì bạn phải điều chỉnh lại cho phù hợp. Tùy vào chức vụ, thời gian làm việc,....mà để bậc lương cho phù hợp vì sau này phải trả lương theo đúng bậc lương đã đăng ký.

3. Về BHXH, nếu đến tháng 4,5/2017 mới đăng ký BHXH & cty bạn thành lập từ 09/2015 thì sẽ bị truy thu đóng BHXH cho những LĐ có HĐLĐ ký đủ từ 3 tháng trở lên bạn ạ.

T

Thanhthao2013

Guest
8/2/17
7
0
1
39
bên mình làm dịch vụ nên kỹ thuật cứ làm được khoảng 3 tháng lại nghỉ. những người làm 3 tháng thì toàn hợp đồng thử việc 3 tháng xong họ nghỉ thì những người đó có bị truy thu BH k bạn

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
bên mình làm dịch vụ nên kỹ thuật cứ làm được khoảng 3 tháng lại nghỉ. những người làm 3 tháng thì toàn hợp đồng thử việc 3 tháng xong họ nghỉ thì những người đó có bị truy thu BH k bạn
Vậy thì ko nha bạn.

T

ThaoThao0902

Guest
12/7/16
7
0
1
31
Chị ơi cho em hỏi, Các thủ tục hồ sơ đăng kí nộp lại thang bảng lương của chị nêu ra ở phía trên giống như thủ tục đăng kí thang bảng lương lần đầu.
Em có hỏi chị ở phòng lao động thương binh xã hội chỗ em nộp lại hệ thống thang bảng lương thì chị ý bảo chỉ cần công văn, Quyết định ban hành hệ thống lương, Biên bản họp thông qua hệ thống (có sự đồng ý toàn nhân viên công ty).
BẢng tiêu chuẩn yêu cầu chức vụ (không cần nộp, bảng này chỉ nộp khi cty thay đổi thôi).
Công ty em có 6 người đã đủ điều kiện để lập và đóng kinh phí công đoàn chưa ạ?
chị Thủy BB chị có thể cho em xin sđt của chị được không, Bây giờ công ty em mới làm đăng kí lại thang bảng lương có gì em có thể liên lạc trực tiếp với chị k?
Em cảm ơn

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Chị ơi cho em hỏi, Các thủ tục hồ sơ đăng kí nộp lại thang bảng lương của chị nêu ra ở phía trên giống như thủ tục đăng kí thang bảng lương lần đầu.
Em có hỏi chị ở phòng lao động thương binh xã hội chỗ em nộp lại hệ thống thang bảng lương thì chị ý bảo chỉ cần công văn, Quyết định ban hành hệ thống lương, Biên bản họp thông qua hệ thống (có sự đồng ý toàn nhân viên công ty).
BẢng tiêu chuẩn yêu cầu chức vụ (không cần nộp, bảng này chỉ nộp khi cty thay đổi thôi).
chị Thủy BB chị có thể cho em xin sđt của chị được không, Bây giờ công ty em mới làm đăng kí lại thang bảng lương có gì em có thể liên lạc trực tiếp với chị k?
Em cảm ơn
E có thể nt qa skype cho chị cũng được. Sdt e xem trong ib nha.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Em cảm ơn
Nếu cty e có 6 LĐ thì đủ điều kiện thành lập công đoàn r. Nếu ko muốn thành lập công đoàn vẫn đc e nhé

T

ThaoThao0902

Guest
12/7/16
7
0
1
31
Nếu cty e có 6 LĐ thì đủ điều kiện thành lập công đoàn r. Nếu ko muốn thành lập công đoàn vẫn đc e nhé
hehe. thank c. Công ty em có 6 người nhưng chỉ đóng BH cho 5 người thôi. vậy có đủ điều kiện để đăng kí thành lập k ạ.
đăng ký tành lập thì nộp ở đâu ạ

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
hehe. thank c. Công ty em có 6 người nhưng chỉ đóng BH cho 5 người thôi. vậy có đủ điều kiện để đăng kí thành lập k ạ.
đăng ký tành lập thì nộp ở đâu ạ
Đủ nha e. Từ 5 LĐ trở lên là đủ rồi. Nếu thành lập CĐCS thì nộp ở Liên đoàn LĐ quận huyện công ty e đóng trụ sở.

L

Lam Minh Quan

Guest
2/12/15
58
11
8
29
bàn thủy oi, kiem tra mail giup minh voi

C

CherryChjt

Sơ cấp
29/12/16
13
1
3
33
Chào mọi người,

Hiện tại mình thấy có nhiều bạn có nhu cầu gửi bộ hồ sơ nộp lại TBL 2017 khá nhiều. Mình share tài liệu trên này. Mọi người tải về nhé.

Nếu bạn nộp lại thang bảng lương thì cần nộp kèm những BM sau:
1. Bảng quy định tiêu chuẩn chức vụ
2. Biên bản thông qua TBL
3. Công văn gửi Liên đoàn LĐ (gửi VB này trc, nhận kết quả mới nộp hồ sơ TBL cho Phòng LĐ TB XH
4. Công văn giải trình phòng LĐTBXH (3 bản)
5. Hệ thống thang bảng lương (3 bản)
6. Quy chế tiền lương (tùy nơi, có nơi yêu cầu, có chỗ ko)
7. Quyết định ban hành TBL
8. Thang bảng lương 2016 (1 bản TBL cũ)

(Mục 3 là đối với DN nào không đủ điều kiện thành lập công đoàn ạ)
Có thiếu gì thì m.n bổ sung nhé.
Thanks all!
Cho mình hỏi các bậc hệ số mình phân như thế nào. Mình lần đầu làm nên ko rõ. Bên cty mình lương tối thiểu là 3.937.000đ giờ tăng lên 4.125.000đ. Làm sao để làm được hệ thống thang bảng lương.

Cám ơn bạn nhiều.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Cho mình hỏi các bậc hệ số mình phân như thế nào. Mình lần đầu làm nên ko rõ. Bên cty mình lương tối thiểu là 3.937.000đ giờ tăng lên 4.125.000đ. Làm sao để làm được hệ thống thang bảng lương.

Cám ơn bạn nhiều.
Năm 2017, thì mức lương tối thiểu vùng phải là 3.750.000đ, đã qua đào tạo hay có tay nghề thì phải cáo hơn ít nhất 7% 4.012.500đ (cty mình cao hơn 10% nên mới có mức lương là 4.125.000đ).
Khoản cách mỗi bậc ít nhất 5%, bạn căn cứ vào đó để tính, mình gửi file excel có công thức trong đó rồi. Bạn xem kỹ sẽ thấy.

C

CherryChjt

Sơ cấp
29/12/16
13
1
3
33
Năm 2017, thì mức lương tối thiểu vùng phải là 3.750.000đ, đã qua đào tạo hay có tay nghề thì phải cáo hơn ít nhất 7% 4.012.500đ (cty mình cao hơn 10% nên mới có mức lương là 4.125.000đ).
Khoản cách mỗi bậc ít nhất 5%, bạn căn cứ vào đó để tính, mình gửi file excel có công thức trong đó rồi. Bạn xem kỹ sẽ thấy.
Mình cảm ơn. Ý mình là mình ko hiểu hệ số (bậc/mức lương) như:
- Hành chính: Bậc I: 1.1, Bậc II: 1.15 ....
Vậy những cái 1.1 hay 1.15 căn cứ ntn để có những con số vậy hả bạn.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Mình cảm ơn. Ý mình là mình ko hiểu hệ số (bậc/mức lương) như:
- Hành chính: Bậc I: 1.1, Bậc II: 1.15 ....
Vậy những cái 1.1 hay 1.15 căn cứ ntn để có những con số vậy hả bạn.
Căn cứ vào chính sách cty bạn. Như cty mình, với NV thì mỗi bậc sẽ cách nhau từ 15-20%. Bởi vì trong năm nếu có tăng lương thì phải theo bậc trong bảng lương. Nếu tăng 5% tức là chỉ tăng khoản gần 200k thì qá thấp. Bạn căn cứ vào đó để xây dựng.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
@CherryChjt Thêm 1 ví dụ thế này: Với nhân viên mới vào làm thì sẽ là bậc 1, nhưng viên cũ bậc 2, nhân viên lâu năm cũng chức vụ đó luôn thì ở bậc 3,4 v..v.... Vì mức lương đóng BHXH phải theo TBL nên cần nhắc ở đây bạn ạ.

• Like
Reactions: Lam Minh Quan
B

baochihamy

Sơ cấp
3/2/17
36
1
8
32
E có thể nt qa skype cho chị cũng được. Sdt e xem trong ib nha.
chị thuỷ ơi,chị cho em hỏi.trong thời gian NV nghỉ thái sản thì công ty và Nv đều k phải đóng BH đúng k ạ?chị cho e xin sđt của chị em hỏi chị về vấn đề
này đc k ạ

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
chị thuỷ ơi,chị cho em hỏi.trong thời gian NV nghỉ thái sản thì công ty và Nv đều k phải đóng BH đúng k ạ?chị cho e xin sđt của chị em hỏi chị về vấn đề
này đc k ạ
Đúng rồi e, khi nhân viên nghỉ thai sản thì lúc này mình đã báo giảm thai sản rồi nên ko cần đóng BHXH trong thời gian 6 tháng nghỉ sinh của LĐ này e nhé.

B

baochihamy

Sơ cấp
3/2/17
36
1
8
32
Đúng rồi e, khi nhân viên nghỉ thai sản thì lúc này mình đã báo giảm thai sản rồi nên ko cần đóng BHXH trong thời gian 6 tháng nghỉ sinh của LĐ này e nhé.
chị ơi,t1/2016 bên em đã báo giảm thai sản cho 2NV mà trên tờ kết quả đóng BH số lao động bên BH vẫn k giảm thì h em phải làm thế nào ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA