hạch toán giá thành thành phẩm show truyền hình

N

nhoc Thiên Bình

Guest
20/12/16
3
0
1
34
Hi các anh chị
ai có kinh nghiệm hạch toán kế toán giá thành trong công ty truyền thông về tổ chức show truyền hình xin chỉ giúp em với.
công ty em vừa tham gia sản xuất show truyền hình thực tế, em thì chưa có kinh nghiệm trong ngành này. em định hạch toán theo như giá thành sản xuất thông thường có được không? em có tham khảo ý kiến của 1 chị đi trước nhưng chị ấy bảo em là show là tài sản của cty, nên khi kết chuyển không hạch toán qua 155, mà chuyển sang thành 213 và phân bổ qua từng năm như tài sản cố định, khi nào hết thì thôi,có đúng vậy không ạ? em thấy kỳ kỳ, cũng ko chắc. có ai biết chỉ giúp em với nhé! em cảm ơn nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Hi các anh chị
ai có kinh nghiệm hạch toán kế toán giá thành trong công ty truyền thông về tổ chức show truyền hình xin chỉ giúp em với.
công ty em vừa tham gia sản xuất show truyền hình thực tế, em thì chưa có kinh nghiệm trong ngành này. em định hạch toán theo như giá thành sản xuất thông thường có được không? em có tham khảo ý kiến của 1 chị đi trước nhưng chị ấy bảo em là show là tài sản của cty, nên khi kết chuyển không hạch toán qua 155, mà chuyển sang thành 213 và phân bổ qua từng năm như tài sản cố định, khi nào hết thì thôi,có đúng vậy không ạ? em thấy kỳ kỳ, cũng ko chắc. có ai biết chỉ giúp em với nhé! em cảm ơn nhiều ạ.
Bên bạn làm về tổ chức các chương trình truyền hình thì được coi là loại hình dịch vụ. Và tính giá thành theo từng show tức từng vụ việc cho nên không sử dụng 155 mà sẽ tạp hợp vào 154, kết chuyển sang 632 để xác định giá vốn của vụ việc. Chứ không phải là tài sản bạn nhé

• Like
Reactions: nhoc Thiên Bình
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các game show nếu thỏa mãn các tiêu chuẩn ghi nhận TSCĐ vô hình thì đưa các chi phí liên quan đến việc xây dựng nó vào TSCĐ vô hình để trích khấu hao, còn không đưa vào chi phí trả trước để phân bổ dần.

• Like
Reactions: nhoc Thiên Bình
N

nhoc Thiên Bình

Guest
20/12/16
3
0
1
34
Bên bạn làm về tổ chức các chương trình truyền hình thì được coi là loại hình dịch vụ. Và tính giá thành theo từng show tức từng vụ việc cho nên không sử dụng 155 mà sẽ tạp hợp vào 154, kết chuyển sang 632 để xác định giá vốn của vụ việc. Chứ không phải là tài sản bạn nhé
Dạ, em cảm ơn anh ạ. em cũng tính làm vậy, nhưng chị ấy nói là do show truyền hình em bên em làm ra để hợp tác và không bán đứt 1 lần như hàng hóa, nên phải đưa vào TSCD và phân bổ dần theo thời gian. em thấy như vậy thì cực quá. với lại ko có giá vốn , chỉ có doanh thu thì lợi nhuận của em sẽ cao lên , thấy phản ánh ko đúng thực tế. mấy năm sau ko bán nữa, ko có doanh thu thì lại vẫn phải phân bổ nó. em rất hoan man

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các chi phí để xây dựng nên show tập hợp rồi phân bổ (khấu hao) theo thời gian hữu ích dự kiến. Khi show game không tạo ra doanh thu nữa thì phân bổ toàn bố giá trị còn lại chưa phân bổ vào chi phí (chuẩn mực kế toán số 4 yêu cầu xem xét lại thời gian hữu ích vào cuối mỗi năm).

N

nhoc Thiên Bình

Guest
20/12/16
3
0
1
34
Các chi phí để xây dựng nên show tập hợp rồi phân bổ (khấu hao) theo thời gian hữu ích dự kiến. Khi show game không tạo ra doanh thu nữa thì phân bổ toàn bố giá trị còn lại chưa phân bổ vào chi phí (chuẩn mực kế toán số 4 yêu cầu xem xét lại thời gian hữu ích vào cuối mỗi năm).
Ah, em hiểu rồi , cảm ơn anh nhiều nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA