Tâm sự của đứa mới chân ướt chân ráo vào nghề :(

Thảo luận trong 'Hướng nghiệp' bắt đầu bởi Nhài Trần, 29 Tháng mười hai 2016.

7,530 lượt xem

1. Nhài Trần

Nhài Trần Thành viên thân thiết

Em cảm ơn ạ

2. trần quỳnh 02052016

trần quỳnh 02052016 Thành viên sơ cấp

Mình cũng mới ra trường năm nay, nhưng đi làm cho a chủ này 10 tháng rồi, được cái sếp lại rất dễ. Còn bảo làm hồ sơ mà đóng BHXH đi, nhưng lắm thủ tục quá và năm sau cũng không muốn làm nữa bởi môi trường làm việc không chuyên nghiệp. Mình mới ra trường mà cái j cũng tới, nội bộ với thuế nên k chống được. Muốn đi theo các anh chị có kinh nghiệm hơn. Lương tháng lại thấp, đi lại thì nhiều (không chỉ đi đưa hóa đơn cách mấy km đâu bạn, có khi đi 40-50km chỉ để đưa cái đồ j đó mà thợ làm bị thiếu thôi ấy), cuối tháng chả thấy còn đồng nào nên mình nghĩ năm sau mình nghỉ, làm nốt năm nay thôi.

3. YUHIAM

YUHIAM Thành viên hoạt động

Công ty mình toàn gửi thư hóa đơn thôi hoặc là giao hàng gửi luôn hóa đơn chứ ít khi nào tự đi xe gửi thư lắm. Để chắc chắn khách hàng nhận đc hóa đơn chưa thì chỉ cần gọi điện xác nhận thôi. Chứ đi xa vậy thì tội bạn quá

4. songkim

songkim Thành viên sơ cấp

Mình cũng là người mới trong ngành kế toán nên hiểu được phần nào cảm xúc của bạn,
    Công ty cũ của mình cũng chỉ có mình làm kế toán, "nhờ" mình vác hàng lên xuống lầu, ngồi dưới trời nắng soạn hàng, mà trong khi chị đó bên kho vô trước mình chỉ 1 tháng hơn 1 tuổi mà rất tỏ vẻ, mới vô nên mình đâu thể đỏng đảnh mà bảo ko làm tại "phụ" mà, đã vậy cứ nói mình làm sai này nọ, mà mình hỏi sai cái nào để biết sửa mốt ko sai nữa mà lại ko chịu nói, kiểu như muốn đì mình, mấy chị kia nói chuyện với mình là chị ta thái độ ngay. Mà tính mình hòa đồng chứ ko phải kiểu chảnh chọe ko chơi với ai đâu.
    Mình chịu cực được, nhưng kiểu quá đáng như vậy thì mình ko lưu luyến gì đâu, ráng làm đến cuối tháng nhận lương rồi thôi.
    Và hiện tại mình công việc của mình ổn hơn rất nhiều tuy tính chất công việc có stress hơn nhưng mình thấy hài lòng. ^^
    Chia sẻ một chút để bạn biết được cũng có nhiều người có khởi đầu "mệt" lắm, đừng nản nha.
    Muốn khuyên bạn ráng làm đến tết nhận thưởng rồi nghĩ cũng đc, nhưng lại sợ lúc đó chuẩn bị sổ sách quyết toán này nọ người ta không cho nghĩ thì lại khổ, bạn suy nghĩ thật kỹ nhé!

5. kimnguu9xqn

kimnguu9xqn Cung Kim Ngưu

uk, cố gắng lên! :)

6. hangtt81

hangtt81 Nhận làm Báo cáo tài chính LH:Hằng 0968557981

Cũng có cái khó em nhỉ, ngày chị mới ra trường cách đây hơn chục năm phải cắp tráp đi học nghề mất 2 năm, nhưng bù lại được tiếp cận với rất nhiều loại hình doanh nghiệp. Em làm 1 chỗ không tích luỹ được nhiều kinh nghiệm mà lương như vậy cũng thấp. Nếu người ta không coi trọng mình thì mình cũng không phải gắn bó em ạ

7. phạmm thị giang

phạmm thị giang Thành viên hoạt động

@songkim em cũng vào nghề được 1 năm rồi, nhưng vì làm cty gia đình nên có 1 số cái khó nói... lúc trước có anh #kin.. nói là làm cty GĐ rất củ chuối, cứ cãi là thấy bình thường, mà do lúc đó mới ra trường nên được nhận vô làm thì cũng ráng, nhưng giờ thấy lương thì bèo mà lâu lâu lại được nhờ việc này nọ .... mà chế độ thì không có, gắng làm hết năm còn 2 tuần nữa lãnh lương xong xin nghỉ luôn... nhưng lại mông lung không biết chơi tết xong lại ntn, cv nó chả ra làm sao, càng ngày kế toán ra trường càng nhiều mà cv thì.... không biết cơ hội có cho mình không nữa, kinh nghiệm đi pv thì toàn trượt không hà,,,, lo quá. Kiến thức kế toán thì lại bao la....

8. songkim

songkim Thành viên sơ cấp

Mình cũng mới vào nghề thôi, chắc bằng tuổi nhỉ ^^
    Cứ mạnh dạn làm thôi bạn, dù sao cũng đã cố gắng rồi mà, 1 năm kinh nghiệm chắc cũng đỡ khó khăn khi xin việc hơn ý.

9. d05403054

d05403054 Thành viên thân thiết

Mình đọc hết bài của bạn, thấy bạn chịu đựng tốt đấy. Đặc thù của những cty tư nhân là như thế kế toán thì kiêm luôn cả tạp vụ, họ ỷ có tiền muốn sai ji thi sai.Theo mình bạn nên nghỉ ngay cty đó và trc khi nghỉ nói cho ông GĐ 1 trận ra trò. đi học ở trường lớp thfi nghiệp vụ kê toán ko có nấu ăn bếp núc.....

10. aliensf

aliensf Thành viên sơ cấp

mn cũng nói hết rồi đấy, em nên nghỉ đi, làm hết tháng nghỉ, lấy lý do nào đấy, tuy nhiên đừng nên nói 1 trận ra trò gì cả, dở người lắm, khi nghỉ nói lý do nào khéo léo 1 tí người thông minh sẽ hiểu ngay...

11. aliensf

Chị kế toán trước chạy mất dẹp là việc của chị ấy, ok? còn em, nếu vậy cưa luôn anh giám đốc đi làm bà chủ cho khỏi than thở...hehe

12. aliensf

vãi. cho chó ăn nữa ak, vậy thì sướng rồi...hehe

ktngan thích bài này.
  13. nhim_xu

nhim_xu Hạnh phúc nhất là quá trình ta tạo ra kết quả!

anh GĐ 1 vợ 4 con gái rồi ạ! có cháu a GĐ còn ế thôi :))

14. Chờ Nắng

Chờ Nắng Thành viên sơ cấp

ai giúp mình cách đăng bài với ạ :(:(

15. nhim_xu

nhim_xu Hạnh phúc nhất là quá trình ta tạo ra kết quả!

Có mục đăng bài nhanh ý, bạn kích vào đó rồi chọn nơi muốn đăng bài, viết xong là đăng thôi

Chờ Nắng thích bài này.
  16. ktngan

ktngan Thành viên thân thiết

haha. hên là mình thích nuôi chó nên chăm tụi nó cũng được, có lúc nuôi lần 10 con ki ki lận đấy.

17. hc0204

hc0204 Thành viên hoạt động

Vậy quất luôn cháu a GĐ.