Tâm sự của đứa mới chân ướt chân ráo vào nghề :(

• Thread starter Nhài Trần
  • Ngày gửi
N

Nhài Trần

Trung cấp
22/10/16
134
12
18
anh dễ và chị gái bạn làm kế toán kn mà,đấy là một cơ sở vững chắc cho bạn học hỏi,đây mình còn phải tự mày mò có khi phải bỏ tiền để đổi lấy kinh nghiệm nè.cố gắng lên bạn,bạn có vượt qua kỳ bctc này thì sau này bạn có muốn nhảy ở đâu cũng dk vì bạn đã lên đk bctc nhé/.
Em cảm ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trần quỳnh 02052016

Guest
28/5/16
2
0
1
29
Mình cũng mới ra trường năm nay, nhưng đi làm cho a chủ này 10 tháng rồi, được cái sếp lại rất dễ. Còn bảo làm hồ sơ mà đóng BHXH đi, nhưng lắm thủ tục quá và năm sau cũng không muốn làm nữa bởi môi trường làm việc không chuyên nghiệp. Mình mới ra trường mà cái j cũng tới, nội bộ với thuế nên k chống được. Muốn đi theo các anh chị có kinh nghiệm hơn. Lương tháng lại thấp, đi lại thì nhiều (không chỉ đi đưa hóa đơn cách mấy km đâu bạn, có khi đi 40-50km chỉ để đưa cái đồ j đó mà thợ làm bị thiếu thôi ấy), cuối tháng chả thấy còn đồng nào nên mình nghĩ năm sau mình nghỉ, làm nốt năm nay thôi.

YUHIAM

YUHIAM

Sơ cấp
21/9/15
48
7
8
TPHCM
Mình cũng mới ra trường năm nay, nhưng đi làm cho a chủ này 10 tháng rồi, được cái sếp lại rất dễ. Còn bảo làm hồ sơ mà đóng BHXH đi, nhưng lắm thủ tục quá và năm sau cũng không muốn làm nữa bởi môi trường làm việc không chuyên nghiệp. Mình mới ra trường mà cái j cũng tới, nội bộ với thuế nên k chống được. Muốn đi theo các anh chị có kinh nghiệm hơn. Lương tháng lại thấp, đi lại thì nhiều (không chỉ đi đưa hóa đơn cách mấy km đâu bạn, có khi đi 40-50km chỉ để đưa cái đồ j đó mà thợ làm bị thiếu thôi ấy), cuối tháng chả thấy còn đồng nào nên mình nghĩ năm sau mình nghỉ, làm nốt năm nay thôi.
Công ty mình toàn gửi thư hóa đơn thôi hoặc là giao hàng gửi luôn hóa đơn chứ ít khi nào tự đi xe gửi thư lắm. Để chắc chắn khách hàng nhận đc hóa đơn chưa thì chỉ cần gọi điện xác nhận thôi. Chứ đi xa vậy thì tội bạn quá

S

songkim

Guest
5/12/16
28
2
3
Mình cũng là người mới trong ngành kế toán nên hiểu được phần nào cảm xúc của bạn,
Công ty cũ của mình cũng chỉ có mình làm kế toán, "nhờ" mình vác hàng lên xuống lầu, ngồi dưới trời nắng soạn hàng, mà trong khi chị đó bên kho vô trước mình chỉ 1 tháng hơn 1 tuổi mà rất tỏ vẻ, mới vô nên mình đâu thể đỏng đảnh mà bảo ko làm tại "phụ" mà, đã vậy cứ nói mình làm sai này nọ, mà mình hỏi sai cái nào để biết sửa mốt ko sai nữa mà lại ko chịu nói, kiểu như muốn đì mình, mấy chị kia nói chuyện với mình là chị ta thái độ ngay. Mà tính mình hòa đồng chứ ko phải kiểu chảnh chọe ko chơi với ai đâu.
Mình chịu cực được, nhưng kiểu quá đáng như vậy thì mình ko lưu luyến gì đâu, ráng làm đến cuối tháng nhận lương rồi thôi.
Và hiện tại mình công việc của mình ổn hơn rất nhiều tuy tính chất công việc có stress hơn nhưng mình thấy hài lòng. ^^
Chia sẻ một chút để bạn biết được cũng có nhiều người có khởi đầu "mệt" lắm, đừng nản nha.
Muốn khuyên bạn ráng làm đến tết nhận thưởng rồi nghĩ cũng đc, nhưng lại sợ lúc đó chuẩn bị sổ sách quyết toán này nọ người ta không cho nghĩ thì lại khổ, bạn suy nghĩ thật kỹ nhé!

H

hangtt81

Guest
Cũng có cái khó em nhỉ, ngày chị mới ra trường cách đây hơn chục năm phải cắp tráp đi học nghề mất 2 năm, nhưng bù lại được tiếp cận với rất nhiều loại hình doanh nghiệp. Em làm 1 chỗ không tích luỹ được nhiều kinh nghiệm mà lương như vậy cũng thấp. Nếu người ta không coi trọng mình thì mình cũng không phải gắn bó em ạ

P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
@songkim em cũng vào nghề được 1 năm rồi, nhưng vì làm cty gia đình nên có 1 số cái khó nói... lúc trước có anh #kin.. nói là làm cty GĐ rất củ chuối, cứ cãi là thấy bình thường, mà do lúc đó mới ra trường nên được nhận vô làm thì cũng ráng, nhưng giờ thấy lương thì bèo mà lâu lâu lại được nhờ việc này nọ .... mà chế độ thì không có, gắng làm hết năm còn 2 tuần nữa lãnh lương xong xin nghỉ luôn... nhưng lại mông lung không biết chơi tết xong lại ntn, cv nó chả ra làm sao, càng ngày kế toán ra trường càng nhiều mà cv thì.... không biết cơ hội có cho mình không nữa, kinh nghiệm đi pv thì toàn trượt không hà,,,, lo quá. Kiến thức kế toán thì lại bao la....

S

songkim

Guest
5/12/16
28
2
3
@songkim em cũng vào nghề được 1 năm rồi, nhưng vì làm cty gia đình nên có 1 số cái khó nói... lúc trước có anh #kin.. nói là làm cty GĐ rất củ chuối, cứ cãi là thấy bình thường, mà do lúc đó mới ra trường nên được nhận vô làm thì cũng ráng, nhưng giờ thấy lương thì bèo mà lâu lâu lại được nhờ việc này nọ .... mà chế độ thì không có, gắng làm hết năm còn 2 tuần nữa lãnh lương xong xin nghỉ luôn... nhưng lại mông lung không biết chơi tết xong lại ntn, cv nó chả ra làm sao, càng ngày kế toán ra trường càng nhiều mà cv thì.... không biết cơ hội có cho mình không nữa, kinh nghiệm đi pv thì toàn trượt không hà,,,, lo quá. Kiến thức kế toán thì lại bao la....
Mình cũng mới vào nghề thôi, chắc bằng tuổi nhỉ ^^
Cứ mạnh dạn làm thôi bạn, dù sao cũng đã cố gắng rồi mà, 1 năm kinh nghiệm chắc cũng đỡ khó khăn khi xin việc hơn ý.

D

d05403054

Trung cấp
18/4/11
199
18
18
Đồng Nai
Mình đọc hết bài của bạn, thấy bạn chịu đựng tốt đấy. Đặc thù của những cty tư nhân là như thế kế toán thì kiêm luôn cả tạp vụ, họ ỷ có tiền muốn sai ji thi sai.Theo mình bạn nên nghỉ ngay cty đó và trc khi nghỉ nói cho ông GĐ 1 trận ra trò. đi học ở trường lớp thfi nghiệp vụ kê toán ko có nấu ăn bếp núc.....

A

aliensf

Guest
30/12/16
6
2
3
32
mn cũng nói hết rồi đấy, em nên nghỉ đi, làm hết tháng nghỉ, lấy lý do nào đấy, tuy nhiên đừng nên nói 1 trận ra trò gì cả, dở người lắm, khi nghỉ nói lý do nào khéo léo 1 tí người thông minh sẽ hiểu ngay...

A

aliensf

Guest
30/12/16
6
2
3
32
Đọc câu chuyện của bạn, mình đồng cảm, cũng là sv mới ra trường hồi t6 và tính đến nay mình đi làm cũng dk 6 tháng rồi, Cty e cũng toàn đàn ông con trai nên mặc dù có suất ăn trưa ở cty nhưng e chọn về phòng trọ nấu ăn cho tiện, vì ăn ở đó rồi dọn dẹp, hầu hạ ngta, mình tội gì, về phòng trọ nấu ăn tuy có tốn kém hơn tí nhưng thoải mái, ăn xong ngủ khì chả phải dọn dẹp cho ai.
Nói về công việc thì em chả được làm về thuế đâu, e chỉ dk làm nội bộ thôi, cảm giác như mất nghề ý ac ạ! Chán lắm, sổ sách bên em linh tinh xèng lên, Hồi em mới vào làm, 3 tháng đầu GĐ bắt e sửa lại toàn bộ sổ CN của khách tới 3 lần đó, Dọn dẹp đổ nát của kế toán cũ nữa. Cty e lại có cửa hàng trong Bình Dương (cty e ở Nam Định), thế là mỗi lần đi SG về, GĐ ôm lô lốc tài liệu về, lại cong mông lên làm, có khi số liệu từ mấy năm trước mà GĐ ghi thiếu xong làm lại, e tính ra cũng làm tỷ lần lại sổ rồi chứ ko phải 3 lần nữa, Mà Cty e có phải ít khách đâu, mấy trăm ý chứ. Đau đầu, ko đúng cái mình cần học hỏi lắm, lương thì bèo, lại là chân sai vặt. Có khi qua tết e cũng nhảy thôi chứ nản lắm rồi. Chị kế toán trước chạy mất dép rồi, Chắc mình đi theo thôi. Ai cho em động lực với ạ, huhu
Chị kế toán trước chạy mất dẹp là việc của chị ấy, ok? còn em, nếu vậy cưa luôn anh giám đốc đi làm bà chủ cho khỏi than thở...hehe

A

aliensf

Guest
30/12/16
6
2
3
32
Em thấy bạn chủ topic cứ từ từ. Khoan xin nghỉ việc sớm. Làm việc chỗ nào cũng vậy à. Em hiện giờ cũng làm cty gia đình như bạn ấy. Sáng ra là nhặt rau, dọn dẹp phụ chị bếp. Cho chó ăn , Lâu lâu sếp nhậu thì kiêm luôn dọn bàn....
sếp em mà đụng tới tiền là nhai đi nhai lại câu sao tiền chi nhiều vậy....nhưng em học hỏi được từ sếp nhìu cái lắm chứ. Không biết thì hỏi. Bị la nhưng vẫn chỉ dẫn. Cty ổng mà, làm việc cho ổng chứ cho ai. Hihi
vãi. cho chó ăn nữa ak, vậy thì sướng rồi...hehe

• Like
Reactions: ktngan
nhim_xu

nhim_xu

Hạnh phúc nhất là quá trình ta tạo ra kết quả!
17/8/16
50
5
8
29
Nam Định
Chị kế toán trước chạy mất dẹp là việc của chị ấy, ok? còn em, nếu vậy cưa luôn anh giám đốc đi làm bà chủ cho khỏi than thở...hehe
anh GĐ 1 vợ 4 con gái rồi ạ! có cháu a GĐ còn ế thôi :))

C

Chờ Nắng

Guest
2/2/17
7
0
1
33
ai giúp mình cách đăng bài với ạ :(:(

ktngan

ktngan

Trung cấp
30/11/15
118
12
18
33
vãi. cho chó ăn nữa ak, vậy thì sướng rồi...hehe
haha. hên là mình thích nuôi chó nên chăm tụi nó cũng được, có lúc nuôi lần 10 con ki ki lận đấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA