Bạn làm gì khi người lao động nhất quyết không chịu đóng bảo hiểm?

• Thread starter hoangaccounting
  • Ngày gửi
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
- Khi ký hợp đồng với người lao động ghi rõ tiền lương chi trả đã bao gồm BH.
- Bắt người lao động làm cam kết tự nguyện không tham gia bảo hiểm ghi rõ tiền BH trả vào lương.
Nhờ các anh chị và các bạn tư vấn giúp xem tôi làm như thế đã ổn chưa? Xin cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
- Khi ký hợp đồng với người lao động ghi rõ tiền lương chi trả đã bao gồm BH.
- Bắt người lao động làm cam kết tự nguyện không tham gia bảo hiểm ghi rõ tiền BH trả vào lương.
Nhờ các anh chị và các bạn tư vấn giúp xem tôi làm như thế đã ổn chưa? Xin cảm ơn rất nhiều.

Theo chị thì chỉ có thẻ làm thế thôi. Nhưng trước khi đưa cho ho ký tời cam kết đó nhớ đưa cho họ xem cái Luật BH mới. Trong đó có nôị dung: nếu DN không đóng BHXH thì BHXH có quyền yêu cầu ngân hàng trích tài khoản cuả DN để nộp BHXH, cá nhân vi phạm có thể sẽ bị truy tố hình sự.
Đaị loại nôị dung là như vậy, còn thế nào là vi phạm thì chị chưa rõ.

D

dola_vn2002

Trung cấp
16/3/06
76
0
6
hanoi
Theo chị thì chỉ có thẻ làm thế thôi. Nhưng trước khi đưa cho ho ký tời cam kết đó nhớ đưa cho họ xem cái Luật BH mới. Trong đó có nôị dung: nếu DN không đóng BHXH thì BHXH có quyền yêu cầu ngân hàng trích tài khoản cuả DN để nộp BHXH, cá nhân vi phạm có thể sẽ bị truy tố hình sự.
Đaị loại nôị dung là như vậy, còn thế nào là vi phạm thì chị chưa rõ.

Mình cũng đang thắc mắc về vấn đề này vì trong cty mình có người làm việc lâu dài nhưng họ ko muốn đóng bảo hiểm, họ muốn tiền bảo hiểm đó bao gồm trong tiền lương. Cty mình sẽ phải làm gì trong những trường hợp này?
giúp mình với !:wall:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
BHXH là lọai BH bắt buộc.
Vì vậy không đóng không được trừ các trường hợp do luật định.
Nếu người lao động nhất định không đóng thì chỉ còn các cách sau :
- Trừ BHXH vào lương trước khi lãnh ( cách này thường được áp dụng nhiều nhất)
- Chấm dứt HĐLĐ và tuyển ông khác
Thế thôi

L

le yen thanh

Guest
23/1/08
19
0
0
cần thơ
Mình cũng đang thắc mắc về vấn đề này vì trong cty mình có người làm việc lâu dài nhưng họ ko muốn đóng bảo hiểm, họ muốn tiền bảo hiểm đó bao gồm trong tiền lương. Cty mình sẽ phải làm gì trong những trường hợp này?
giúp mình với !:wall:

đó là bảo hiểm bắt buộc chứ không phải là BH tự nguyện. nên k thể nói là đóng hay k đóng. k có sự lựa chọn. trừ khi người đó chứng minh được rằng đã có chỗ khác đóng BH cho người đó rồi thì cty bạn được miễn đóng phần BH đó. nếu k đóng BH thì khoản tiền lương đó sẽ k được tính vào CP của DN đâu.

D

dola_vn2002

Trung cấp
16/3/06
76
0
6
hanoi
BHXH là lọai BH bắt buộc.
Vì vậy không đóng không được trừ các trường hợp do luật định.
Nếu người lao động nhất định không đóng thì chỉ còn các cách sau :
- Trừ BHXH vào lương trước khi lãnh ( cách này thường được áp dụng nhiều nhất)
- Chấm dứt HĐLĐ và tuyển ông khác
Thế thôi

Em cũng đã tính đến nước này rồi bác ạ. Nhưng mấy người nhất quyết kô đóng bảo hiểm là vì các bác đó đã đóng BHXH ở cơ quan nhà nước rồi. Họ đã về hưu và hàng tháng cũng nhận dc BHXH. Cty em hợp đồng với họ vì họ có kinh nghiệm và vẫn muốn làm việc.
Khi em bảo đóng BHXH cho mấy bác ấy, các bác bảo là có BHXH rồi thì đóng làm gì nữa,? thế có khổ cho em ko hở bác?
:wall:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Em cũng đã tính đến nước này rồi bác ạ. Nhưng mấy người nhất quyết kô đóng bảo hiểm là vì các bác đó đã đóng BHXH ở cơ quan nhà nước rồi. Họ đã về hưu và hàng tháng cũng nhận dc BHXH. Cty em hợp đồng với họ vì họ có kinh nghiệm và vẫn muốn làm việc.
Khi em bảo đóng BHXH cho mấy bác ấy, các bác bảo là có BHXH rồi thì đóng làm gì nữa,? thế có khổ cho em ko hở bác?
:wall:

Giời ạ
Vậy thì đúng rồi.
Em không cần đóng BH cho những bác này nữa mà phần tiền đóng BH đó em cộng dồn vào tiền lương cho các bác ấy.
Thế nhé

D

dola_vn2002

Trung cấp
16/3/06
76
0
6
hanoi
Giời ạ
Vậy thì đúng rồi.
Em không cần đóng BH cho những bác này nữa mà phần tiền đóng BH đó em cộng dồn vào tiền lương cho các bác ấy.
Thế nhé

Cám ơn bác hồngtrường, vậy tóm lại là ko đóng BH mà cộng dồn vào tiền lương của để trả cho các bác ấy, thế em cần giấy tờ gì của các bác ấy để chứng minh là bác ấy đã đóng BH ở nơi khác rồi ah?

Một câu nữa cho em hỏi có phải là đóng BH >15 năm sẽ được hưởng lương hưu và các trợ cấp. Giả sử em chỉ đóng 5 năm BH và muốn lấy lại số tiền đã đóng BH trong 5 năm đó có đc ko ah?:beer:

M

minhdan

Guest
29/2/08
78
0
0
48
SaiGon
Nếu các bác ấy bảo là đã đóng rồi thì nói các bác đưa sổ BHXH của các bác cho bạn , bạn lên Phòng BHXH thông báo rắng người này đã nộp BHXH ở 01 nơi khác, thì họ sẽ không phải đóng BHXH nữa, chỉ tham gia BNHXH 01 nơi mà thôi. Còn ngoài ra thi đây là luật định mà luật thì ... nguyên tắc và cứng nhắc ..../

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Giả sử em chỉ đóng 5 năm BH và muốn lấy lại số tiền đã đóng BH trong 5 năm đó có đc ko ah?:beer:

Lấy lại nghĩa là sao ?????????
Nếu thôi việc thì mỗi năm đóng BH sẽ được trợ cấp 1/2 tháng lương
Nếu mất việc thì 1 tháng
Còn muốn lấy lại số tiền đã đóng BH trong 5năm thì phải ....khủng bố Tổng liên đòan lao động thì may ra ...... ặc ặc

D

dola_vn2002

Trung cấp
16/3/06
76
0
6
hanoi
Nếu mất việc thì 1 tháng
Còn muốn lấy lại số tiền đã đóng BH trong 5năm thì phải ....khủng bố Tổng liên đòan lao động thì may ra ...... ặc ặc

Hi hi, nói vậy thì phải cố gắng đóng cho đến 15 năm, còn không thì thiệt mặt roài...Với các công ty nhà nước thì giải quyết như bác nói, vậy còn mấy cty tư nhân thì sao nhỉ..? :wall:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Hi hi, nói vậy thì phải cố gắng đóng cho đến 15 năm, còn không thì thiệt mặt roài...Với các công ty nhà nước thì giải quyết như bác nói, vậy còn mấy cty tư nhân thì sao nhỉ..? :wall:

Cũng thế

D

dola_vn2002

Trung cấp
16/3/06
76
0
6
hanoi
Nếu mất việc thì 1 tháng

Bác giải thích rõ hơn đc ko? Có phải là đã đóng BH rồi nếu thôi việc thì mang sổ đến đòi ông Bảo Hiểm bảo mỗi tháng ông phải trợ cấp cho mình 1/2 tháng lương ah ?

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Nếu mất việc thì 1 tháng

Bác giải thích rõ hơn đc ko? Có phải là đã đóng BH rồi nếu thôi việc thì mang sổ đến đòi ông Bảo Hiểm bảo mỗi tháng ông phải trợ cấp cho mình 1/2 tháng lương ah ?

Không.
Đây là phần trợ cấp của công ty với người lao động.
Còn đã đóng BH thì khi nghỉ bạn nên lấy lại sổ BH để đóng tiếp khi đi làm ở công ty khác. Thời gian tham gia BH sẽ được cộng dồn
Bạn cũng có thể yêu cầu cơ quan BH trợ cấp một lần hoặc trợ cấp hàng tháng nếu bạn đủ điều kiện theo luật BHXH 2006

D

dola_vn2002

Trung cấp
16/3/06
76
0
6
hanoi
Không.
Đây là phần trợ cấp của công ty với người lao động.
Còn đã đóng BH thì khi nghỉ bạn nên lấy lại sổ BH để đóng tiếp khi đi làm ở công ty khác. Thời gian tham gia BH sẽ được cộng dồn
Bạn cũng có thể yêu cầu cơ quan BH trợ cấp một lần hoặc trợ cấp hàng tháng nếu bạn đủ điều kiện theo luật BHXH 2006

Cám ơn bác, em hỏi ra để xem thực hư thế nào. Vì có một chị bảo với em là chị đã đóng BH đc 1 năm và chị ấy ko muốn đóng BH nữa nên chị ấy cầm sổ BH đến đòi mấy ông BH nhà mình 4tr đ chị ấy đã nộp. Em ko tin nên mới hỏi các bác cho ra lẽ.:wall:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Cám ơn bác, em hỏi ra để xem thực hư thế nào. Vì có một chị bảo với em là chị đã đóng BH đc 1 năm và chị ấy ko muốn đóng BH nữa nên chị ấy cầm sổ BH đến đòi mấy ông BH nhà mình 4tr đ chị ấy đã nộp. Em ko tin nên mới hỏi các bác cho ra lẽ.:wall:

Được nếu như chị ấy có thêm các điều kiện sau:
- Đã nghỉ việc được 1 năm và không tiếp tục đóng BH
- Mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đóng BHXH, cứ một năm tính bằng 1.5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH

D

dola_vn2002

Trung cấp
16/3/06
76
0
6
hanoi
Nghĩa là: Giả sử trong 1 năm; 6 tháng đầu chị ấy đóng BH trên mức lương cơ bản là 1tr đ--> BHXH đóng 230.000đ/tháng; 6 tháng sau đóng trên mức cơ bản là 2tr--> đóng BHXH là 460.000d/thang. Khi chị ấy lấy BHXH 1 lần sẽ lấy bn. Bác tính giùm em với!!!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Nghĩa là: Giả sử trong 1 năm; 6 tháng đầu chị ấy đóng BH trên mức lương cơ bản là 1tr đ--> BHXH đóng 230.000đ/tháng; 6 tháng sau đóng trên mức cơ bản là 2tr--> đóng BHXH là 460.000d/thang. Khi chị ấy lấy BHXH 1 lần sẽ lấy bn. Bác tính giùm em với!!!

Bạn tham khảo điều 58, 59, 60 Luật BHXH 2006

L

lilac2912

Guest
24/7/07
31
0
0
hà nội
Nếu mất việc thì 1 tháng

Bác Hồngtrường ới! Cho em hỏi chút bác nói:"Nếu thôi việc thì mỗi năm đóng BH sẽ được trợ cấp 1/2 tháng lương. Nếu mất việc thì 1 tháng" nghĩa là sao bác hả bác???????????:0frown:

HuuLong

HuuLong

Guest
8/9/05
124
0
0
DaLat
www.danketoan.com
Bác Hồngtrường ới! Cho em hỏi chút bác nói:"Nếu thôi việc thì mỗi năm đóng BH sẽ được trợ cấp 1/2 tháng lương. Nếu mất việc thì 1 tháng" nghĩa là sao bác hả bác???????????:0frown:
Bạn tham khảo #18 của Hồng Trường :biggthump

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA