Chế độ Thai Sản 2017 mới nhất hiện nay

• Thread starter HungTV
  • Ngày gửi
D

DâuTây2112

Sơ cấp
12/3/18
1
0
1
33
Chào cả nhà! cho em hỏi:
khi chuyển tiên từ tài khoản ngân hàng cho người bán mà phát sinh phí chuyển tiền, vậy cái phí đó cho vào 811 hay 642

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thaibinh77

Sơ cấp
29/1/18
13
1
3
31
Cả nhà cho mình hỏi chút:
Thời gian nghỉ hưởng chế độ BHXH đối với nam vợ sinh con, nếu ngày nghỉ hàng tuần, lễ tế trùng với thời gian hưởng chế độ BHXH thì sẽ được tính như thế nào ạ. VD: 12/03 vợ sinh mổ mà ngày nghỉ hàng tuần của công ty là 17/02 và 18/02 thì có đươc nghỉ đến hết ngày 20/02 không ạ (thời gian tính hưởng vẫn là 7 ngày).
Bạn ơi ko phân biệt ngày nghỉ hay lễ tết nhé

Đỗ Thùy HD

Đỗ Thùy HD

Trung cấp
14/7/16
136
10
18
32
Bạn ơi ko phân biệt ngày nghỉ hay lễ tết nhé
Có nghĩa là tính cả ngày nghỉ hàng tuần lễ tết như ví dụ của mình thì có được nghỉ thành 9 ngày không hay chỉ nghỉ 7 ngày đến hết 18/02.
Mình chưa hiểu lắm.
Cảm ơn bạn!

H

HD192

Sơ cấp
15/10/15
44
6
8
32
Có nghĩa là tính cả ngày nghỉ hàng tuần lễ tết như ví dụ của mình thì có được nghỉ thành 9 ngày không hay chỉ nghỉ 7 ngày đến hết 18/02.
Mình chưa hiểu lắm.
Cảm ơn bạn!
Với chế độ thai sản, tính cả ngày lễ, tết, nghỉ hàng tuần. Chỉ nghỉ 7 ngày thôi nhé

huongly-pr

huongly-pr

Sơ cấp
28/1/15
47
1
8
31
Cả nhà cho mình hỏi chút nhé
Đầu tháng 3 NLĐ đi khám thai và được chẩn đoán là có thể đẻ non, do đó NLĐ nằm viện từ 01/03 đến 05/03. Và có giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH.
Vậy lúc làm chế độ thai sản cho NLĐ thì điền thông tin vào mục "KHÁM THAI" có đúng không và NLĐ sẽ được chi trả lương cho 1 ngày đi khám thai hay cả 5 ngày nằm viện nhỉ?
Tks!

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Cả nhà cho mình hỏi chút nhé
Đầu tháng 3 NLĐ đi khám thai và được chẩn đoán là có thể đẻ non, do đó NLĐ nằm viện từ 01/03 đến 05/03. Và có giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH.
Vậy lúc làm chế độ thai sản cho NLĐ thì điền thông tin vào mục "KHÁM THAI" có đúng không và NLĐ sẽ được chi trả lương cho 1 ngày đi khám thai hay cả 5 ngày nằm viện nhỉ?
Tks!
Điền thông tin ở mục Khám Thai nha bạn. Khai 5 ngày vẫn được. Bạn cứ khai như bt, tổng số 5 ngày.

Z

Zou

Sơ cấp
27/3/18
1
0
1
29
Các anh chị ơi cho e xin lưu đồ dòng dữ liệu các phần hành kế toán vơia ạ. E cám ơn ạ

huongly-pr

huongly-pr

Sơ cấp
28/1/15
47
1
8
31
Điền thông tin ở mục Khám Thai nha bạn. Khai 5 ngày vẫn được. Bạn cứ khai như bt, tổng số 5 ngày.
Bạn Thủy ơi
mình điền 5 ngày nhưng kết quả trả về chỉ được tính 1 ngày
vậy kết quả trả về có đúng không bạn nhỉ?

T

Thanhle410

Sơ cấp
19/3/18
38
3
8
32
Đủ điều kiện nha bạn, theo quy định thì chỉ cần đóng đủ từ 6 tháng trở lên trong 1 năm trước khi sinh con là ok nha b. Lao động đóng từ tháng 01/2018 thì đóng tới 06/2018 là đủ điều kiện. Không được nghỉ trước khi sinh quá 02 tháng nha b
Bạn ơi cho mình hỏi với, chị dâu mình đang mang thai được 1 tháng hoặc hơn 1 tháng chút. Ngày 27/3 chị ấy xin nghỉ ở cty và được nghỉ luôn. Cty hẹn 1 tháng sau trả sổ. Nhưng ngày 9/4 chị ấy đi làm lại (sau nghỉ 2 tuần) và phải làm nvien thử việc 1 tháng tức là đến 9/5 mới được chính thức và mới được đóng bảo hiểm. Vậy là trong tháng 4 và 9 ngày tháng 5 đó là không được đóng BH đúng không ạ? Chị ấy nghe là nếu đóng trong tháng trước ngày 15 thì được tính là đóng cả tháng. Vậy 9/5 c ấy được chính thức thì có được tính là đóng cả tháng 5 không ạ? Từ lúc c ấy bầu đến lúc được chính thức thì cũng hơn 2 tháng, gần 3 tháng rồi nên đang rất băn khoăn không biết tháng 5 đó có được tính cả tháng k, k thì k kịp 6th liên tục mất.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bạn Thủy ơi
mình điền 5 ngày nhưng kết quả trả về chỉ được tính 1 ngày
vậy kết quả trả về có đúng không bạn nhỉ?
Bạn điền vào mục III Sinh con nuôi con nuôi. Trường hợp mẹ phải nghỉ dưỡng thai nhé. Điền vào "Điều kiện tính hưởng" mục Tình trạng "Dọa sinh non",...

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bạn ơi cho mình hỏi với, chị dâu mình đang mang thai được 1 tháng hoặc hơn 1 tháng chút. Ngày 27/3 chị ấy xin nghỉ ở cty và được nghỉ luôn. Cty hẹn 1 tháng sau trả sổ. Nhưng ngày 9/4 chị ấy đi làm lại (sau nghỉ 2 tuần) và phải làm nvien thử việc 1 tháng tức là đến 9/5 mới được chính thức và mới được đóng bảo hiểm. Vậy là trong tháng 4 và 9 ngày tháng 5 đó là không được đóng BH đúng không ạ? Chị ấy nghe là nếu đóng trong tháng trước ngày 15 thì được tính là đóng cả tháng. Vậy 9/5 c ấy được chính thức thì có được tính là đóng cả tháng 5 không ạ? Từ lúc c ấy bầu đến lúc được chính thức thì cũng hơn 2 tháng, gần 3 tháng rồi nên đang rất băn khoăn không biết tháng 5 đó có được tính cả tháng k, k thì k kịp 6th liên tục mất.
9/5 được ký Hđ chính thức thì được đóng BHXH cho cả tháng nha b. Chị này dự sinh khi nào v bạn? Trước đó có đóng BHXH ở đâu ko?

T

Thanhle410

Sơ cấp
19/3/18
38
3
8
32
9/5 được ký Hđ chính thức thì được đóng BHXH cho cả tháng nha b. Chị này dự sinh khi nào v bạn? Trước đó có đóng BHXH ở đâu ko?
Chị vẫn đóng BHXH ở công ty đến hết t3/2018 b ạ. Tháng 4 không đóng (do nghỉ và xin làm lại nhưng đang diện thử việc đến 9/5), nếu tháng 5 đóng được cả tháng thì coi như bắt đầu đóng từ t5 đó bn à. C chưa đi khám nên cũng chưa biết dự sinh bao giờ nữa. Nhưng từ lúc bầu đến lúc được đóng lại chắc cũng hơn 2th rồi :(

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Chị vẫn đóng BHXH ở công ty đến hết t3/2018 b ạ. Tháng 4 không đóng (do nghỉ và xin làm lại nhưng đang diện thử việc đến 9/5), nếu tháng 5 đóng được cả tháng thì coi như bắt đầu đóng từ t5 đó bn à. C chưa đi khám nên cũng chưa biết dự sinh bao giờ nữa. Nhưng từ lúc bầu đến lúc được đóng lại chắc cũng hơn 2th rồi :(
Đủ điều kiện nha b. Thời gian tính hưởng chế độ thai sản: đủ từ 06 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con. Chị đóng trước đó r nên vẫn đủ. Bạn mình mang thai đc 4 tháng nghỉ làm, vẫn được hưởng chế độ mà ko cần giấy chỉ định của bác sĩ. Nên bạn cứ yên tâm.

T

Thanhle410

Sơ cấp
19/3/18
38
3
8
32
Đủ điều kiện nha b. Thời gian tính hưởng chế độ thai sản: đủ từ 06 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con. Chị đóng trước đó r nên vẫn đủ. Bạn mình mang thai đc 4 tháng nghỉ làm, vẫn được hưởng chế độ mà ko cần giấy chỉ định của bác sĩ. Nên bạn cứ yên tâm.
À, có nghĩa là trong 12 tháng trước khi sinh, đóng liên tục 6th là được đúng không bạn? Ví dụ, tính đến hết tháng 3/2018 mang thai được 5 tháng rồi thì nghỉ việc, dự tính sinh tháng 9. Đóng bảo hiểm liên tục hơn 6th trước khi nghỉ rồi thì lúc sinh vẫn được hưởng đúng khong ạ?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Đóng đủ 6 tháng trong 12 tháng thôi bạn, không cần phải liên tục.

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
M.n mình hỏi tý, mình báo giảm nghỉ thai sản cho nlđ là khi họ bắt đầu sinh con hay là lúc mà họ xin nghỉ som khoảng 1 tuần sau đó họ mới sinh. Và khi mình làm hồ sơ hưởng bhts ngoài mẫu c70 thid mình có kèm theo sổ bhxh không. Vì nlđ này lúc trước có làm cty cũ sau mới chuyển qua cty mình

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
M.n mình hỏi tý, mình báo giảm nghỉ thai sản cho nlđ là khi họ bắt đầu sinh con hay là lúc mà họ xin nghỉ som khoảng 1 tuần sau đó họ mới sinh. Và khi mình làm hồ sơ hưởng bhts ngoài mẫu c70 thid mình có kèm theo sổ bhxh không. Vì nlđ này lúc trước có làm cty cũ sau mới chuyển qua cty mình
Bạn phải báo giảm lúc NLĐ nghỉ sinh (lưu ý: Báo giảm Thai sản), khi nào họ sinh con thì làm hồ sơ theo PGNHS 201, điền ở mục C_2. Thủ tục bao gồm:
- Phiếu GNHS 201 (02 bản)
- Sổ BHXH (bản chính nếu cộng cả quá trình tham gia BHXH của đơn vị cũ và đơn vị hiện tại mới đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản);
- Giấy khai sinh hoặc Giấy chứng sinh hoặc Trích lục khai sinh của con (bản sao có chứng thực, 01 bản/con).
- Mẫu C70a-HD (01 bản).

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
Bạn phải báo giảm lúc NLĐ nghỉ sinh (lưu ý: Báo giảm Thai sản), khi nào họ sinh con thì làm hồ sơ theo PGNHS 201, điền ở mục C_2. Thủ tục bao gồm:
- Phiếu GNHS 201 (02 bản)
- Sổ BHXH (bản chính nếu cộng cả quá trình tham gia BHXH của đơn vị cũ và đơn vị hiện tại mới đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản);
- Giấy khai sinh hoặc Giấy chứng sinh hoặc Trích lục khai sinh của con (bản sao có chứng thực, 01 bản/con).
- Mẫu C70a-HD (01 bản).
Mình cảm ơn nhiều

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
Mình cảm ơn nhiều
bạn cho mình hỏi thêm tý. nếu cty nợ bh nên nlđ nghỉ chưa chốt được sổ. Mình có mã số bh và cả sổ luôn thế mình có đóng được chỗ khác không, khi nào cty đóng đủ mình chốt sổ sau liệu có ảnh hưởng gì không nhỉ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA