Chế độ Thai Sản 2017 mới nhất hiện nay

• Thread starter HungTV
  • Ngày gửi
TrangTrang11

TrangTrang11

Trung cấp
8/11/17
130
31
28
Đủ điều kiện nha b. Thời gian tính hưởng chế độ thai sản: đủ từ 06 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con. Chị đóng trước đó r nên vẫn đủ. Bạn mình mang thai đc 4 tháng nghỉ làm, vẫn được hưởng chế độ mà ko cần giấy chỉ định của bác sĩ. Nên bạn cứ yên tâm.
Hi bạn Thủy, mình thấy bạn nói bạn của bạn mang thai 4 tháng nghỉ làm mà cũng được hưởng Chế độ TS hạ, vì mình thấy quy định là ko được nghỉ trước khi sinh quá 2 tháng? vì hiện tại mình cũng đang có 1 lao động đóng BH được 1 tháng mà thai yếu, ko biết đóng BH đến bao h mới được hưởng chế độ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Hi bạn Thủy, mình thấy bạn nói bạn của bạn mang thai 4 tháng nghỉ làm mà cũng được hưởng Chế độ TS hạ, vì mình thấy quy định là ko được nghỉ trước khi sinh quá 2 tháng? vì hiện tại mình cũng đang có 1 lao động đóng BH được 1 tháng mà thai yếu, ko biết đóng BH đến bao h mới được hưởng chế độ.
Đúng rồi bạn, bạn mình nhờ mình làm giúp, cũng ko yêu cầu giấy chỉ định của bác sĩ nhưng vẫn đc hưởng chế độ thai sản. Hỏi cán bộ ở BHXH huyện Chư Sê - Gia Lai nơi bạn ấy làm thì được mấy chị ấy nói là "Luật mới, đóng 3 tháng là được hưởng rồi". Hiện tại lao động mới đóng BHXH được 1 tháng là thời gian 01 tháng kể từ khi mang thai hay trong 01 năm kể từ khi mang thai vậy bạn? Nếu thai yếu quá thì LĐ có thể xin nghĩ theo chỉ định của bác sĩ nhưng vẫn được hưởng chế độ dưỡng thai, nếu sau thời gian đó vẫn ko đi làm được thì NLĐ nên đóng nhờ BHXH tại cty để được hưởng chế độ thai sản.

• Like
Reactions: TrangTrang11
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
bạn cho mình hỏi thêm tý. nếu cty nợ bh nên nlđ nghỉ chưa chốt được sổ. Mình có mã số bh và cả sổ luôn thế mình có đóng được chỗ khác không, khi nào cty đóng đủ mình chốt sổ sau liệu có ảnh hưởng gì không nhỉ
Bạn mang sổ ra ngoài cơ quan BHXH nơi công ty đóng BHXH cho bạn, đề nghị được chốt sổ đến thời gian đã đóng BHXH thì sẽ chốt được sổ. Lưu ý bạn nên tự tra cứu trước quá trình đóng BHXh của bạn đến thời gian nào. Nếu thời gian ngắn thì tự chốt sổ để bỏ thời gian cty nợ cũng đc.
Thủ tục gồm đơn đề nghị (kèm giải trình) + Sổ BHXH + Mẫu TK1-TS

TrangTrang11

TrangTrang11

Trung cấp
8/11/17
130
31
28
Đúng rồi bạn, bạn mình nhờ mình làm giúp, cũng ko yêu cầu giấy chỉ định của bác sĩ nhưng vẫn đc hưởng chế độ thai sản. Hỏi cán bộ ở BHXH huyện Chư Sê - Gia Lai nơi bạn ấy làm thì được mấy chị ấy nói là "Luật mới, đóng 3 tháng là được hưởng rồi". Hiện tại lao động mới đóng BHXH được 1 tháng là thời gian 01 tháng kể từ khi mang thai hay trong 01 năm kể từ khi mang thai vậy bạn? Nếu thai yếu quá thì LĐ có thể xin nghĩ theo chỉ định của bác sĩ nhưng vẫn được hưởng chế độ dưỡng thai, nếu sau thời gian đó vẫn ko đi làm được thì NLĐ nên đóng nhờ BHXH tại cty để được hưởng chế độ thai sản.
mình nhầm, NLĐ đó đóng được 1 năm rồi bạn, nhưng mới mang thai được 1 tháng/ thanks bạn nha

kemdua

kemdua

Trung cấp
2/11/10
114
15
18
đà nẵng
Cho em hỏi: em gái em hiện có thai được 4 tháng đã tham gia BHXH được mấy năm, nhưng thai yếu nay xin nghỉ việc. vậy đến lúc sinh thì em ấy có được hưởng chế độ bảo hiểm không ạ.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Cho em hỏi: em gái em hiện có thai được 4 tháng đã tham gia BHXH được mấy năm, nhưng thai yếu nay xin nghỉ việc. vậy đến lúc sinh thì em ấy có được hưởng chế độ bảo hiểm không ạ.
Để cho chắc chắn, thì e bạn nên nhờ bác sĩ cho 1 giấy chỉ định nghỉ việc để dưỡng thai (đóng 3 tháng là đủ đk). Nếu bsi ko cho thì bạn vẫn có thể nghỉ việc, đóng nhờ thêm 2 tháng nữa là đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

• Like
Reactions: kemdua

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA