Chi sáng kiến, cải tiến được đưa vào chi phí hợp lý hay trích từ quỹ khen thưởng?

• Thread starter Mai Sen
  • Ngày gửi
M

Mai Sen

Guest
16/5/06
10
0
0
Ha Noi
Chào các bạn!
Căn cứ và điều 5 của ND164/2003 thì chi sáng kiến, cải tiến kỹ thuật được tính vào chi phí hợp lý. Vậy cho mình hỏi: Nếu chi cho nhân viên trong công ty ( giá trị >5tr) thì có được coi là chi phí hợp lý để tính thuế không? hay phải trích từ quỹ khen thưởng phúc lợi?
Chúc các bạn một tuần làm việc hiệu quả!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hn0313

Guest
28/10/06
9
0
0
41
haiphong
Đây là khoản chi hợp lý nhưng bạn phải trích từ quỹ khen thưởng phúc lợi

M

Mai Sen

Guest
16/5/06
10
0
0
Ha Noi
Hn0313 ơi! Nếu mình căn cứ vào điều 5 của ND164/2003 thì khoản này được tính vào chi phí để tính thuế đấy chứ! ( trong trường hợp áp dụng theo điều 5 trên thì cần phải điều kiện gì?)

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Chào các bạn!
Căn cứ và điều 5 của ND164/2003 thì chi sáng kiến, cải tiến kỹ thuật được tính vào chi phí hợp lý. Vậy cho mình hỏi: Nếu chi cho nhân viên trong công ty ( giá trị >5tr) thì có được coi là chi phí hợp lý để tính thuế không? hay phải trích từ quỹ khen thưởng phúc lợi?
Chúc các bạn một tuần làm việc hiệu quả!

Bạn đã căn cứ vào điều 5 thì có nghĩa: đây là những chi phí được trừ khi tính thuế TNDN => không phải chi từ quỹ khen thưởng phúc lợi.
5 tr hoặc 10 tr hoặc 100tr không phải là vấn đề để được cọi là chi phí hợp lý, hợp lý hay không là do sau này cơ quan thuế kiểm tra, bạn chứng minh được khỏan chi này chính là cho "sáng kiến, cải tiến kỹ thuật"

M

Mai Sen

Guest
16/5/06
10
0
0
Ha Noi
Mình hỏi bên cục thuế thì họ trả lời rằng nếu được tính vào CF để tính thuế thì cần phải có chứng nhận của một cơ quan pháp lý về "sáng kiến, cải tiến kỹ thuật". Vậy ThanhNam thấy có nhất thiết cần chứng nhận đó hay không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chi thưởng sáng kiến, cải tiến mà sáng kiến này mang lại hiệu quả kinh doanh thì sẽ được tính vào chi phí hợp lý.

Theo mình, trong nội bộ của DN, chỉ cần phòng kỹ thuật xác nhận và bạn có thể đưa ra những bằng chứng so sánh để chứng tỏ sáng kiến, cải tiến đó mang lại năng suất, chất lượng hơn hẳn và rõ rệt cho sản phẩm.

Cục thuế trả lời bằng văn bản hả bạn? Nhưng họ dựa vào đâu nhỉ vì không có quy định cụ thể người ngoài hay người trong có thể xác nhận điều này để được tính vào chi phí hợp lý.

T

tomitsu

Guest
23/2/08
22
0
1
46
Mynoi-Bachong-Donganh-Hanoi
Quy khen thuong va chi phi khong hop ly

Chào anh chị và các bạn !
Tôi có một vài câu hỏi muốn trao đổi và mong nhận được sự hưởng ứng và những đóng góp ý kiến bổ ích từ các bạn và anh chị.
1-Công ty tôi cuối năm TC 2007 lợi nhuận lỗ, nhưng vẫn cho CBCNV tháng lương thứ 13. Như vậy chi phí cho khoản lương này sẽ hạch toán thế nào và có được coi là chi phí hợp lý hợp lệ để tính thuế TNDN không ạ?
2-Tôi định đưa tất cả các khoản chi phí không hợp lí hợp lệ vào Nợ TK 431 thay vì vào Nợ TK 421. Như vậy có hợp lí không?
Theo anh chị tôi xử lí hai khoản này như thế nào cho đúng nhất?
Rất mong nhận được reply của anh chị và các bạn.
Chân thành cảm ơn.
TOMITSU

N

nhattram

Guest
17/1/07
1
0
0
46
Tp.HCM
Chào các bạn!
Tôi có một vướng mắc nhỏ mong các bạn giúp mình thao gỡ.
Cty tôi những năm trước đây chi tạm trích các khoản phúc lợi,tiền thưởng cho nhân viên trên 1 tỷ,nhưng cty bị lỗ nên vẫn không trích quỹ được.Vậy theo các bạn mình phải làm sao để TK431 không còn số âm.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chào các bạn!
Tôi có một vướng mắc nhỏ mong các bạn giúp mình thao gỡ.
Cty tôi những năm trước đây chi tạm trích các khoản phúc lợi,tiền thưởng cho nhân viên trên 1 tỷ,nhưng cty bị lỗ nên vẫn không trích quỹ được.Vậy theo các bạn mình phải làm sao để TK431 không còn số âm.

Công ty không có quỹ phúc lợi thì khoản thưởng cho nhân viên hạch toán vào Chi phí QLDN thôi. Nếu khoản này không được tính là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN thì bạn loại ra khi lập tờ khai thuế TNDN.

Tôi có một vài câu hỏi muốn trao đổi và mong nhận được sự hưởng ứng và những đóng góp ý kiến bổ ích từ các bạn và anh chị.
1-Công ty tôi cuối năm TC 2007 lợi nhuận lỗ, nhưng vẫn cho CBCNV tháng lương thứ 13. Như vậy chi phí cho khoản lương này sẽ hạch toán thế nào và có được coi là chi phí hợp lý hợp lệ để tính thuế TNDN không ạ?
2-Tôi định đưa tất cả các khoản chi phí không hợp lí hợp lệ vào Nợ TK 431 thay vì vào Nợ TK 421. Như vậy có hợp lí không?
Theo anh chị tôi xử lí hai khoản này như thế nào cho đúng nhất?
Rất mong nhận được reply của anh chị và các bạn.
Chân thành cảm ơn.
TOMITSU

Nếu khoản lương tháng thứ 13 có trong hợp đồng lao động thì mới được tính là chi phí hợp lý (Xem thông tư 130).

Các khoản chi phí kế toán đều hạch toán vào các tài khoản chi phí thích hợp, không hạch toán giảm trừ vốn chủ sở hữu.

C

chimchich

Guest
6/1/09
135
0
0
38
Ha dong
thưởng sáng kiến, cải tiến mà cơ sở kinh doanh có quy chế quy định cụ thể về việc chi thưởng sáng kiến, cải tiến, có hội đồng nghiệm thu sáng kiến, cải tiến thì được tính vào CF hợp lý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA