HỎI VỀ CÁCH TÍNH GIÁ THÀNH TRONG CÔNG TY SẢN XUẤT

• Thread starter Gamvcu
  • Ngày gửi
G

Gamvcu

Sơ cấp
22/5/12
3
1
3
Hà Nội
Em chào các anh chị! Em đang có một số vướng mắc anh/ chị tư vấn giúp em với ạ
- Công ty em là công ty sản xuất có 2 mảng sản xuất là mạ linh kiện điện tử và khắc CNC linh kiện ĐT
+ Mảng mạ thì em đang tính giá thành theo PP giản đơn trên phần mềm Misa, tập hợp NVL trực tiếp. Mặt hàng thì cũng ko nhiều và cũng xác định được tỷ lệ NVL của từng Model
+ Mảng CNC thì chi phí chính là: Khấu hao máy móc, TSCĐ, CCDC; Nhân công; Ngoài ra có các chi phí chung với bên mạ như thuê nhà xưởng, tiền điện, nước, ĐT…
Em chưa tìm được cách tính giá thành hợp lý khi cty hoạt động theo 2 mảng trên (Cụ thể là tính giá thành trên phần mềm misa)
Anh/Chị tư vấn giúp em với. Em cảm ơn ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Pham Thi Hoai Thu

Guest
7/1/17
13
1
3
33
Bạn đã tập hợp được chi phí riêng của từng mảng rồi thì mình chỉ cần tìm phương thức phân bổ chi phí chung : Thuê nhà xưởng. tiền điện, nước, điện thoại... theo tỷ lệ chi phí riêng của từng loại thôi nhé.

G

Gamvcu

Sơ cấp
22/5/12
3
1
3
Hà Nội
Bạn đã tập hợp được chi phí riêng của từng mảng rồi thì mình chỉ cần tìm phương thức phân bổ chi phí chung : Thuê nhà xưởng. tiền điện, nước, điện thoại... theo tỷ lệ chi phí riêng của từng loại thôi nhé.
Em cảm ơn chị,
Em đang định tính những CP chung theo tỷ lệ DT của 2 mảng, vì không xác định được cụ thể CP chung cho 2 mảng sx. Không biết có ổn ko.
Bên em đang dùng phần mềm misa.
Bên mạ thì em vẫn tính giá thành theo PP giản đơn
Bên CNC thì em tính theo hạng mục công trình: Tập hợp toàn bộ CP liên quan đến mảng CNC sau đó tính giá vốn cho phòng này.
Em đang ko biết tính như vậy có ổn ko. Chị tư vấn giúp em với.
Thanks chị!

P

Pham Thi Hoai Thu

Guest
7/1/17
13
1
3
33
Em cảm ơn chị,
Em đang định tính những CP chung theo tỷ lệ DT của 2 mảng, vì không xác định được cụ thể CP chung cho 2 mảng sx. Không biết có ổn ko.
Bên em đang dùng phần mềm misa.
Bên mạ thì em vẫn tính giá thành theo PP giản đơn
Bên CNC thì em tính theo hạng mục công trình: Tập hợp toàn bộ CP liên quan đến mảng CNC sau đó tính giá vốn cho phòng này.
Em đang ko biết tính như vậy có ổn ko. Chị tư vấn giúp em với.
Thanks chị!

Theo mình thì chọn tiêu thức phân bổ chi phí chung vậy cũng không sao bạn ạ. Miễn chi phí vào đầy đủ hóa đơn chứng từ hợp lệ là được thui à

• Like
Reactions: Gamvcu
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Giá thành trong kế toán tài chính thì việc lựa chọn tiêu thức phân bổ chi phí chung không cần chính xác mà chỉ cần tương đối hợp lý và áp dụng nhất quán.

Nếu muốn sử dụng giá thành vào công tác quản trị như phân tích khả năng sinh lời (CPA), xác định cơ cấu sản phẩm,.. thì cần tập hợp chi phí theo nhiều khoản mục và mỗi khoản mục nên dùng tiêu thức phân bổ phù hợp nhất (dạng áp dụng cấp độ thấp của ABC).

• Like
Reactions: Haiinna
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Giá thành trong kế toán tài chính thì việc lựa chọn tiêu thức phân bổ chi phí chung không cần chính xác mà chỉ cần tương đối hợp lý và áp dụng nhất quán.
Nếu muốn sử dụng giá thành vào công tác quản trị như phân tích khả năng sinh lời (CPA), xác định cơ cấu sản phẩm,.. thì cần tập hợp chi phí theo nhiều khoản mục và mỗi khoản mục nên dùng tiêu thức phân bổ phù hợp nhất (dạng áp dụng cấp độ thấp của ABC).
Bạn ơi mình thấy: Yêu cầu của KT Tài chính: Đầy đủ, chính xác, kịp thời ... mà.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn ơi mình thấy: Yêu cầu của KT Tài chính: Đầy đủ, chính xác, kịp thời ... mà.
Kế toán không thể chính xác đến từng xu được bác à. Trong thực tế việc phân chia các chi phí gián tiếp không có tiêu thức nào chính xác 100% cả mà chỉ là tương đối hợp lý, và đảm bảo nguyên tắc cost - benefit thôi.

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Xét về mặt con số tổng thì đúng là phải CHÍNH XÁC.
Xét về mặt con số chi tiết thì muốn chính xác tuyệt đối cũng không được. Vì đã xác định là phân bổ thì không thể chính xác tuyệt đối 100%

M

meohuyen

Sơ cấp
3/12/10
3
0
1
36
Gia lam - Ha Noi
Tiêu thức phân bổ thì bạn chọn thế nào cho phù hợp vs từng mảng nhãn hàng của bên mình:
+ Thuê nhà xưởng: bổ theo diện tích
+ lương chung: Bổ theo người
+ chi phí khác: theo sản lượng hàng đạt ( sx được)

Nói chung tuỳ theo thực tế bên bạn để chọn tiêu thức phân bổ cho phù hợp nhé
:)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA