Nhờ mọi người giúp đỡ tính số ngày trong tháng trừ thứ 7 và chủ nhật

• Thread starter tranthanhhaivd
  • Ngày gửi
T

tranthanhhaivd

Guest
20/3/07
37
0
0
Mình mới là thành viên của webketoan mình muốn giúp đỡ tìm hàm excel tính số ngày trong tháng trừ ngày thứ 7 và chủ nhật khi biết ngày vào viện và ngày ra viện để tính số ngày được thanh toán BHXH khi nghỉ ốm cho công nhân theo luật bảo hiềm xã hội (số ngày kể cả ngày đầu và ngày cuối)
xin mọi người giúp mình với
vô cùng Đa tạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Mình mới là thành viên của webketoan mình muốn giúp đỡ tìm hàm excel tính số ngày trong tháng trừ ngày thứ 7 và chủ nhật khi biết ngày vào viện và ngày ra viện để tính số ngày được thanh toán BHXH khi nghỉ ốm cho công nhân theo luật bảo hiềm xã hội (số ngày kể cả ngày đầu và ngày cuối)
xin mọi người giúp mình với
vô cùng Đa tạ

Bạn dùng hàm Workday để tính.

T

tranthanhhaivd

Guest
20/3/07
37
0
0
Cám ơn bạn Tamnt 07 Hay cười rất nhiều nhưng mình đang dùng excel 2003 nên hàm này không có hàm workday có cách nào giúp mình với

T

tranthanhhaivd

Guest
20/3/07
37
0
0
anh phương ơi hàm workday là hàm tính số ngày làm việc trong tuần chứ hàm weekday mình đã dùng thử mà làm sao trừ ngày thứ 7 và chủ nhật được có thể giúp mình chi tiết hơn không ? mình đang rất cần xin cám ơn trước Anh phương Chào trân trọng.

F

farway72

Guest
22/12/05
53
0
0
52
HN
anh phương ơi hàm workday là hàm tính số ngày làm việc trong tuần chứ hàm weekday mình đã dùng thử mà làm sao trừ ngày thứ 7 và chủ nhật được có thể giúp mình chi tiết hơn không ? mình đang rất cần xin cám ơn trước Anh phương Chào trân trọng.

Bạn đã biết hàm weekday trả về kết quả như thế nào chưa?.
Returns the day of the week corresponding to a date. The day is given as an integer, ranging from 1 (Sunday) to 7 (Saturday), by default.

Cấu trúc của hàm weekday:

WEEKDAY(******_number,return_type)

******_number is a sequential number that represents the date of the day you are trying to find. Dates should be entered by using the DATE function, or as results of other formulas or functions.

For example, use DATE(2008,5,23) for the 23rd day of May, 2008. Problems can occur if dates are entered as text.

Return_type is a number that determines the type of return value.

Return_type________________________Number returned

1 or omitted_____________Numbers 1 (Sunday) through 7 (Saturday).Behaves like previous versions of Microsoft Excel.

2______________________Numbers 1 (Monday) through 7 (Sunday).

3______________________Numbers 0 (Monday) through 6 (Sunday).

Bạn nhấn F1, gõ weekday function để xem thêm ví dụ trong phần help nhé.

T

tranthanhhaivd

Guest
20/3/07
37
0
0
Nhờ giúp tiếp

Nhờ giúp tiếp
nếu Farway 72 viết gùm chi tiết hàm thì xin đời đời biết ơn!
thật sự là em nghỉ không ra

T

tranthanhhaivd

Guest
20/3/07
37
0
0
Bác Farway 72 ơi em đã xem kỹ cú pháp hàm weekday chỉ cho giá trị ra thứ trong tuần chủ nhật 1 đến thứ bảy là 7 chứ không đếm được số ngày trong một khoảng thời gian kể cả ngày đầu và ngày cuối. em phải có một mảng đếm số ngày rồi mới dùng hàm weekday để trừ ngày thứ 7 và ngày thứ 1. Em biết bác là cao thủ excel bác bớt chút thời gian vàng ngọc giúp em tí với xin cám ơn bác trước.

F

farway72

Guest
22/12/05
53
0
0
52
HN
Hic, bạn nói gì mà nghe sợ quá. Mình cũng chỉ mới bập bẹ thôi. Bạn qua www.giaiphapexcel.com nhờ các cao thủ ở đó giúp nhé. Mình sẽ nghiên cứu trường hợp của bạn sau.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Cám ơn bạn Tamnt 07 Hay cười rất nhiều nhưng mình đang dùng excel 2003 nên hàm này không có hàm workday có cách nào giúp mình với

Mình cũng dùng Excel 2003, để dùng được hàm workday, bạn vào Tools. add-ins. chọn Analysis Toolpak. Ok để kích hoạt thì mới dùng được hàm này.
Chúc thành công!

N

Ng Ha Anh Tuan

Guest
2/8/06
76
0
0
TP HCM
Trước mắt, tạm dùng cách này
-Bạn vào Tools. add-ins. chọn Analysis Toolpak
Dùng hàm networkdays(ngaycuoi,ngaydau) => so ngay thuc lam => so ngay thu 7 va CN
- Để mình tham khảo trên GPE và chỉ hộ cho bạn. Cách làm như sau: Tính bao nhiêu ngày T7 và CN > ngay dau và < ngaycuoi. Đang nghỉ cách tính.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Sử dụng VBA cho gọn. Chỉ cần chạy 1 vòng lặp for hoặc Do While là xong. Bạn mở file Excel, nhất Alt + F11 mở cửa sổ VBE, chọn Insert - Module, copy đoạn Code sau Paste vào, lưu file lại.
Nếu bạn biết sử dụng Add In thì copy code vào 1 AddIn nào đó.

Function Workday(Thang As Integer, Optional NghiT7 = True, Optional Nam = 0) As Integer
Dim BgnDay As Date, KetQua As Integer
If Nam = 0 Then Nam = Year(Now())
BgnDay = DateSerial(Nam, Thang, 1)
KetQua = 0
Do While Month(BgnDay) = Thang
KetQua = KetQua + 1
If Weekday(BgnDay) = 1 Then KetQua = KetQua - 1
If (NghiT7 And Weekday(BgnDay) = 7) Then KetQua = KetQua - 1
BgnDay = BgnDay + 1
Loop
'If Thang = 4 Then KetQua = KetQua - 1
'If Thang = 5 Then KetQua = KetQua - 1
'If Thang = 9 Then KetQua = KetQua - 1

Workday = KetQua
End Function

Cú pháp: Workday(Thang, NghiT7, Nam). Nếu bỏ qua NghiT7 thì mặc định xem ngày thứ 7 được nghỉ, nếu làm ngày thứ 7 thì đưa vào giá trị FALSE hoặc 0. Mặc định Nam là năm hiện hành, không thì nhập vào năm cần tính.
3 dòng chữ màu đỏ để trừ bớt 3 ngày nghỉ 30-4, 1-5 và 2-9

T

tranthanhhaivd

Guest
20/3/07
37
0
0
Vô cùng cám ơn adam tran mình đang thử đây. chúc adam tran vui khẻo hạnh phúc.

S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
568
99
28
66
HCM city
Bạn thử thêm công thức này xem sao?

=2*int((b2-a2)/7) +if(weekday(a2)+mod((b2-a2),7)>=8,2,if(weekday(a2)+mod((b2-a2),7)=7,1,0))+if(weekday(a2)=1,1)

Đính kèm

• WeekDay.rar
    10.2 KB · Lượt xem: 516
T

tranthanhhaivd

Guest
20/3/07
37
0
0
cám ơn tất cả mọi người, cám ơn diễn đàn rất nhiều hiện tại mình đang dùng hàm nexworkday theo sự hướng dẫn của bạn ng Hà Anh Tuan thấy kết quả đúng

N

Ng Ha Anh Tuan

Guest
2/8/06
76
0
0
TP HCM
Cũng có thể sử dụng công thức nhưng mà dài và khó hiểu, bạn tham khảo file sau, nhờ bạn tst lại hộ nhé, Cách tính là tính bao nhiêu ngày CN và T7 trong khoảng thời gian nghỉ. Hy vọng bạn sẽ nắm thêm hơn về Excel.

Đính kèm

• TinhBaoNhieuSatSun.rar
    7.1 KB · Lượt xem: 558
B

BoBeBo

Guest
7/2/15
22
0
1
33
chào mọi người nếu mình muốn tính luôn cả ngày t7 và chủ nhật thì làm thê nào. Ví dụ mình cần tính thời gian hợp đồng thử việc là 60 ngày. bắt đầu từ ngày 01/08/2015, thì ngày hết hạn hợp đồng là ngày bao nhiu? ( hèm workday không tính dc cho hợp đồng ví nó trừ t7&CN) Mong mọi người giúp đỡ
Thanks all

S

Sam Lainmy

Guest
22/9/13
6
1
3
Dong Thap
chào mọi người nếu mình muốn tính luôn cả ngày t7 và chủ nhật thì làm thê nào. Ví dụ mình cần tính thời gian hợp đồng thử việc là 60 ngày. bắt đầu từ ngày 01/08/2015, thì ngày hết hạn hợp đồng là ngày bao nhiu? ( hèm workday không tính dc cho hợp đồng ví nó trừ t7&CN) Mong mọi người giúp đỡ
Thanks all

Ví dụ ô A1: 01/08/2015
ô A2: 60
ô A3 = A1+A2 =30/09/2015

B

BoBeBo

Guest
7/2/15
22
0
1
33
Ví dụ ô A1: 01/08/2015
ô A2: 60
ô A3 = A1+A2 =30/09/2015
Thanks bạn đã trả lời nhé
Bạn ơi, có lẽ nó không chính xác với cách đếm của cty mình. Vì hình như Excel nó không hiểu cho ngày 31 tây và nó quy về thành ngày 1 tây
Vì tháng 8 có 31 ngày nên nếu HĐ kí 60 ngày thì hạn HĐ đếm đủ 60 ngày phải là ngày 29/09/2015.
Nên mình cần tìm 1 hàm hoặc công thức có thể giúp mình tiết kiệm thời gian

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA