Quyết toán thuế TNCN năm - lưu ý chỉ tiêu 15 (Tổng số tiền giảm trừ gia cảnh)

Thảo luận trong 'Thuế TNCN' bắt đầu bởi Lặng Yên, 1 Tháng ba 2017.

153,745 lượt xem

  1. loan90

    loan90 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    249
    Đã được thích:
    65
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    TPHCM
    Ý mình là ko có nghĩa vụ quyết toán thay ah, còn mẫu 05 thì có bao nhiêu NLD trong năm, kể cả nghĩ việc hay còn làm việc đều kê vào hết
     
    #21
  2. subichan

    subichan Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Chào các bạn,

    Cho mình hỏi 1 thắc mắc:
    - Sếp mình là người Hàn Quốc đến tháng 10/2016 được công ty mẹ cử sang VN thành lập công ty và đứng danh giám đốc.
    - Trước đó khi còn ở Hàn quốc, sếp mình vẫn có thu nhập từ công ty mẹ.
    - Từ tháng 10/2016 sang VN thì cty VN trả lương, không nhận lương từ công ty mẹ
    Vậy, bây giờ mình quyết toán thuế TNCN 2016 cho sếp mình thì sếp mình có thuộc diện được uỷ quyền quyết toán không?
     
    #22
  3. Lặng Yên

    Lặng Yên Điều hành cao cấp

    Bài viết:
    5,194
    Đã được thích:
    1,274
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Quận Tân Bình
    Các trường hợp ủy quyền, bạn xem tại công văn 801/TCT-TNCN
    (Phải có giấy ủy quyền theo mẫu 02/UQ-QTT-TNCN Ban hành kèm theo Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày15/6/2015 của Bộ Tài chính. Chi tiết về các trường hợp được ủy quyền quyết toán thuế thay được quy định tại điểm a.4, Khoản 3, Điều 21 Thông tư này).
    + Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên tại một tổ chức trả thu nhập và thực tế đang làm việc tại đó vào thời điểm uỷ quyền quyết toán thuế (bao gồm cả trường hợp không làm việc đủ 12 tháng trong năm) thì được ủy quyền quyết toán thuế tại tổ chức trả thu nhập đó đối với phần thu nhập do tổ chức đó chi trả, kể cả trường hợp cá nhân đồng thời có thu nhập từ bảo hiểm nhân thọ (trừ bảo hiểm hưu trí tự nguyện), bảo hiểm không bắt buộc khác có tích lũy về phí bảo hiểm mà đã khấu trừ thuế TNCN 10%.

    + Trường hợp tổ chức trả thu nhập thực hiện việc tổ chức lại doanh nghiệp (chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi) và người lao động được điều chuyển từ tổ chức cũ đến tổ chức mới (tổ chức được hình thành sau khi tổ chức lại doanh nghiệp), nếu trong năm người lao động không có thêm thu nhập từ tiền lương, tiền công tại một nơi nào khác thì được uỷ quyền quyết toán cho tổ chức mới quyết toán thuế thay đối với cả phần thu nhập tổ chức cũ chi trả. Trường hợp điều chuyển người lao động giữa các tổ chức trong cùng một hệ thống như: Tập đoàn, Tổng công ty, Công ty mẹ - con, Trụ sở chính và chi nhánh thì cũng được áp dụng nguyên tắc ủy quyền quyết toán thuế như đối với trường hợp tổ chức lại doanh nghiệp.

    + Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên tại một tổ chức trả thu nhập, đồng thời có thu nhập vãng lai ở các nơi khác bình quân tháng trong năm không quá 10 triệu đồng đã được đơn vị trả thu nhập khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% nếu cá nhân không có yêu cầu quyết toán thuế đối với thu nhập vãng lai thì được ủy quyền quyết toán tại tổ chức trả thu nhập ký hợp đồng lao động từ 03 tháng trở lên. Nếu cá nhân có yêu cầu quyết toán thuế đối với thu nhập vãng lai thì cá nhân trực tiếp quyết toán với cơ quan thuế.

    Ví dụ 1: Năm 2015, Bà A có thu nhập từ tiền lương theo hợp đồng lao động dài hạn tại Công ty X, đồng thời có thu nhập vãng lai tại các nơi khác là 90 triệu đồng đã khấu trừ thuế TNCN 10%. Như vậy, thu nhập vãng lai bình quân tháng trong năm 2015 của Bà A nhỏ hơn 10 triệu đồng (90 triệu đồng : 12 tháng = 7,5 triệu đồng/tháng), nếu Bà A thuộc diện phải quyết toán thuế và không có yêu cầu quyết toán thuế đối với thu nhập vãng lai thì Bà A ủy quyền quyết toán thuế năm 2015 cho Công ty X. Công ty X chỉ quyết toán thuế thay Bà A đối với phần thu nhập do Công ty X trả.
    - Cá nhân ủy quyền cho tổ chức trả thu nhập quyết toán thay theo mẫu số 02/UQ-QTT-TNCN ban hành kèm theo Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 của Bộ Tài chính, kèm theo bản chụp hóa đơn, chứng từ chứng minh đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học (nếu có).
    Trường hợp tổ chức trả thu nhập có số lượng lớn người lao động ủy quyền quyết toán thuế thì tổ chức trả thu nhập có thể lập danh sách các cá nhân ủy quyền trong đó phản ánh đầy đủ các nội dung tại mẫu số 02/UQ-QTT-TNCN ban hành kèm theo Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 của Bộ Tài chính, đồng thời cam kết tính chính xác, trung thực và chịu trách nhiệm trước pháp luật về số liệu, nội dung trong danh sách.

    VÀ xem hướng dẫn quyết toán thuế đối với cá nhân người nước ngoài từ tổng cục thuế: http://www.webketoan.vn/huong-dan-khai-quyet-toan-thue-tncn-cho-nguoi-nuoc-ngoai.html
     
    #23
  4. onlinebn123

    onlinebn123 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    34
    Đã được thích:
    4
    Giới tính:
    Nam
    Em chào chị, em là kế toán mới vào nghề. Ở công ty em có trả lương cho 1 chị. Chị đấy làm ở 2 nơi Cty A và Cty B(là công ty em đang làm việc) và có nguồn thu nhập cả 2 nơi.
    Chị ấy đăng ký BHXH và 1 người phụ thuộc ở Cty A. chị đấy nhận lương 5.500.000Đ/tháng.
    Cty B chị ấy làm thêm thu nhập từ : 10.000.000 - 15.000.000đ/tháng.
    Em đọc về kê khai và quyết toán cho người có 2 nguồn thu nhập trên mạng mà vẫn chưa nắm được bản chất. Chị có thể giải thích giúp em được không ạ.
    - Nếu chị kia ủy quyền cho bên em làm các thủ tục về thuế TNCN. thì em có được tính:
    VD: Lương tháng 7/2017 là 16.000.000đ > thuế TNCN phải nộp = 16.000.000- (9.000.000+ 3.600.000)*0.05 = 170.000đ CÓ ĐÚNG KHÔNG Ạ.
    Hay em phải cộng cả 5.500.000 thu nhập của chị từ Cty A để tính thuế TNCN cho chị đấy ạ.

    Em mong chị giải đáp giúp em với ạ. Em cảm ơn chị ạ.
     
    #24
  5. Hangmy1601

    Hangmy1601 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    182
    Đã được thích:
    63
    Giới tính:
    Nữ
    chị kia có thu nhập 2 nơi thì sẽ tự quyết toán, công ty đâu có quyết toán thay. Phần thu nhập ở cty bạn cứ trừ theo lũy tiến. cuối năm cung cấp chứng từ thuế cho chị đó, chỉ sẽ tự quyết toán với cơ quan thuế thu nhập ở cả A và B
     
    #25
    onlinebn123 thích bài này.
  6. onlinebn123

    onlinebn123 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    34
    Đã được thích:
    4
    Giới tính:
    Nam
    Dạ vâng em cảm ơn chị ạ. Bh công việc của em là lên cơ quan thuế lấy chứng từ khấu trừ 10% thu nhập cá nhân. Hàng quý nộp tiền khấu trừ đấy lên cơ quan thuế.
    Cuối năm chị kia lấy chứng từ đó lên cơ quan thuế để làm việc đúng không ạ.
    Chị có thể chỉ cho em biết cách làm chuẩn không ạ.
    Tại em mới vào nghề chưa va chạm bao giờ chị ạ.

    Em cảm ơn chị nhiều ạ!
     
    #26
  7. Hangmy1601

    Hangmy1601 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    182
    Đã được thích:
    63
    Giới tính:
    Nữ
    em lên cơ quan thuế, làm thủ tục mua chứng từ khấu trừ thuế :
    1) đơn đề nghệ cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN mẫu 07 /CTKT-TNCN ban hành kèm theo thông tư 92/2015/TT-BTC
    2) Giấy phép kinh doanh cảu daonh nghiệp 9 pho to công chứng)
    3)Giấy giới thiệu
    4) CMND của người đi mua
    cuối năm , em tổng hợp tổng thu nhạp, số tiền đã khấu trừ , viết giấy và cấp cho NLĐ để họ tự quyết toán với cơ quan thuế.
     
    #27
    onlinebn123 thích bài này.
  8. onlinebn123

    onlinebn123 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    34
    Đã được thích:
    4
    Giới tính:
    Nam
    Em cảm ơn chị nhiều ạ!.

    Chị ơi chị cho em hỏi thêm một vấn đề nữa được không ạ.

    Công ty của em quên không nộp tờ khai và tiền thuế TNCN tạm tính của NLĐ quý 1,2/2017.

    Em đọc thông tư hình như là có bị phạt đúng không chị. Vậy mức phạt ntn? và chị có thể chỉ cho em cách giải quyết được không ạ. Em cảm ơn chị rất nhiều ạ!!!
     
    #28
  9. loan90

    loan90 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    249
    Đã được thích:
    65
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    TPHCM
    Nếu ko phát sinh số thuế phải nộp thì ko bị phạt, còn phát sinh thì sẽ bị phạt
    Bạn cứ nộp đi, mức phạt thì mình thấy còn tùy, nếu DN bị lần đầu, năn nỉ thì chắc bị mất 1 ít, có khi họ bỏ qua cho. Bạn đợi khi có giấy tbao nộp chậm thuế là biết liền. Nếu đúng luật thì thì từ 2-5tr(vì trên 90 ngày).
    http://ketoanthienung.org/tin-tuc/muc-phat-cham-nop-ho-so-khai-thue-gtgt-tncn-tndn.htm
     
    #29
    onlinebn123 thích bài này.
  10. onlinebn123

    onlinebn123 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    34
    Đã được thích:
    4
    Giới tính:
    Nam
    Dạ vâng em cảm ơn chị ạ.
    Em đọc chỉ thấy số tiền phạt còn chỗ mà phải + thêm số thuế TNCN phải nộp x % chị có biết là khoảng 0,0 mấy % không ạ.
    Tại vì công ty em năm nay lãi nhiều quá. Sếp mới bảo làm thỏa ước lao động để cho tăng lương lên.
    Nên nó mới phát sinh cái này chị ạ.
    Chị có thể chỉ bảo em từng bước được không ạ.
    Em cảm ơn chị ạ!!
     
    #30
  11. Hangmy1601

    Hangmy1601 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    182
    Đã được thích:
    63
    Giới tính:
    Nữ
    tạm thời bạn cứ nộp tờ khai + só tiền thuế TNCN phát sinh. Còn số tiền phạt hành chính và phạt chậm nộp đợi cơ quan thuế ra thông báo. chậm nộp phạt 0.03%/ ngày
     
    #31
    onlinebn123 thích bài này.
  12. onlinebn123

    onlinebn123 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    34
    Đã được thích:
    4
    Giới tính:
    Nam
    Dạ vâng em cảm ơn chị nhiều ạ.
    Chị cho em hỏi với công ty em từ T1-T6/2017 dùng tiền mặt trả lương nvien.
    Đến T7/2017 thì trả bằng chuyển khoản.
    Chị cho em hỏi những người lao động thời vụ thì em vẫn trả lương bằng tiền mặt có được không ạ. Hay vẫn phải chuyển khoản.

    Em cảm ơn chị nhiều ạ!!!
     
    #32
  13. Hangmy1601

    Hangmy1601 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    182
    Đã được thích:
    63
    Giới tính:
    Nữ
    @onlinebn123 tiền mặt được bạn nhé, ko ảnh hưởng chi đâu
     
    #33
    onlinebn123 thích bài này.
  14. onlinebn123

    onlinebn123 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    34
    Đã được thích:
    4
    Giới tính:
    Nam
    Dạ vâng ạ. Em cảm ơn chị nhiều ạ. Chị nhiệt tình quá ạ :D.
    Bây giờ có gì vướng mắc em có thể vào hòm thư ib cho chị được không ạ.
     
    #34
  15. Hangmy1601

    Hangmy1601 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    182
    Đã được thích:
    63
    Giới tính:
    Nữ
    Ok đc nha bạn, nhưng theo mình có phần gì thắc mắc bạn cứ hỏi trên này, đúng chuyên mục. các anh chị ở đây sẽ đều trả lời nhiệt tình. Mình kinh nghiệm còn yếu. nhiều vấn đề không biết. vẫn thường xuyên lên đây học hỏi mà.
     
    #35

Chia sẻ trang này