Quyết toán thuế TNCN năm - lưu ý chỉ tiêu 15 (Tổng số tiền giảm trừ gia cảnh)

• Thread starter nga92
  • Ngày gửi
Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
Dù khấu trừ 12, 13 hay 14 tháng đi nữa thì khi quyết toán sẽ tính lại tổng thu nhập cả năm (thu nhập cà nhân thực nhận từ ngày 01/01 đến 31/12 năm đó), không phân biệt là nhận thu nhập của bao nhiêu tháng; trừ cho số giảm trừ gia cảnh (108 triệu - 12 tháng - cho bản thân và số tháng thực tế của những người phụ thuộc); sau đó tính theo biểu thuế lũy tiến từng phần để xác định số thuế phải nộp cả năm; trừ đi số tiền thuế đã khẩu trừ trong năm, nếu còn thiếu thì phải thu thêm, nếu thừa thì được hoàn trả lại hoặc trừ vào năm sau. Doanh nghiệp tự cân đối số thừa, thiếu giữa những người lao động trong doanh nghiệp (thu của người thiếu, trả cho người thừa);

Anh ơi cho em hỏi, trong tờ khai PL 05-1BK nếu không tích vào ô "cá nhân ủy quyền QT thay" thì ở ô kết quả quyết toán thay cho cá nhân ko hiện ra số thuế còn thiếu hay thừa thì mình ko phải nộp thêm số tiền thuế (nếu thiếu) đúng ko ạ?

Mặc dù trong năm cũng đã trích nộp thuế TNCN theo số lương đã trả trong quý nhưng khi làm tờ khai QT vẫn phát sinh thêm số thuế còn thiếu ạ (có lẽ vì trả nợ lương của cả tháng 11, 12/2016 và tháng 1-11/2017 nhưng giảm trừ chỉ dc tính cho 12 tháng)

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Cá mập ăn rau

Sơ cấp
5/7/19
1
0
1
Anh chị cho em hỏi là nếu công ty chỉ có 2,3 thành viên và thời gian đầu chưa muốn phát sinh thuế TNCN thì làm thế nào ạ? Nếu ko quyết toán thuế TNCN (coi như ko phát sinh lương) thì có ảnh hưởng gì đến đầu vào của doanh nghiệp ko ạ? Em cảm ơn ạ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA