Thuế GTGT trên sổ sách không khớp trên tờ khai.

• Thread starter vuthanh_vt3
  • Ngày gửi
V

vuthanh_vt3

Guest
6/3/07
20
0
0
40
37 tuy hoa
:friend: :friend:
mọi người ơi cứu em với. em la lính mới vô làm , em kiêm tra sổ sách thấy thuế GTGT giữa sổ sách và tren tờ khai thuế GTGT bị lệch: trên sổ ghi thuế GTGT đầu vào cuối năm 2006 chuyển qua 2007 là 7.800.000 nhưng trên tờ khai thuế GTGT cuối năm 2006 chuyển qua 2007 là 8.100.00 . em không biết là xuất phát lệch từ lúc nào trong năm 2006 .giờ giải quyết sao hả các anh chị. mong cac anh chị giúp đỡ. cam ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Sao từ đầu năm mà giờ mới phát hiện ra sai à? Chỉ còn cách điều chỉnh số thuế GTGT đầu vào ở tờ khai thuế GTGT của kỳ sau thôi. (Kèm theo Phụ lục 02A/GTGT). Nhưng e rằng để lâu thế mà thuế khó tính thì sẽ bị phạt đấy.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
- Bạn phải rà soát lại từ đầu để tìm cho ra sai sót từ nghiệp vụ nào, ở chứng từ nào rồi mới biết đường mà sửa sai (điều chỉnh) ntn.

- thường thì số liệu trên tờ khai thuế GTGT tháng ít sai sót hơn là số liệu trên SS kế toán. Nếu SL trên tờ khai có sai thì thường là do nhập số liệu từ hóa đơn GTGT vào tờ khai bị nhầm. Đó cũng là một PP để bạn kiểm tra.

- Nếu tìm ra nghiệp vụ sai sót thì bạn điều chỉnh lại cho đúng tùy theo nghiệp vụ đã hạch toán & nên cẩn thận với các nghiệp vụ liên quan tới Thuế.

V

vuthanh_vt3

Guest
6/3/07
20
0
0
40
37 tuy hoa
Cam ơn các anh chị nha.Tại vì em mới vào làm tháng rồi. Khi kế toán cũ giao lại sổ sách em phat hiện và hỏi giờ giải quyết thế nào, chị kt cũ bảo cứ để đó và cứ làm tiếp đi, em la lính mới nên sợ lỡ sau này Thuế kiểm tra và hỏi thì mình không biết nói sao,lỡ lúc đó bị kiểm tra minh có bị chịu trách nhiệm gi không ta.Số liệu bị sai ở đâu trong năm 2006 ah. giờ sao tìm cho ra ông. chắt chết em quá các bác ơi, chỉ giùm em đi.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Bạn căn cứ vào sổ ghi số thuế GTGT từng tháng và đối chiếu với tờ khai thuế từng tháng để tìm ra sai sót ở nghiệp vụ nào (sổ hay tờ khai), ngồi mà lần từng hóa đơn thôi chứ biết làm sao.

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Bình tỉnh bạn nhé!
Trước tiên bạn nên bắt đầu với đầu năm 2006, bạn đối chiếu số liệu giữa tờ khai GTGT tháng 12/2005 hoặc tháng 01/2006 với sổ sách kế toán cùng kỳ.
Nếu đúng thì bắt đầu công việc như sau:
Bạn bắt đầu với tờ khai GTGT tháng 01/2006 xem chi tiết chính xác hay chưa? và đối chiếu với sổ sách tháng 01/2006 cứ như thế đến tháng 12/2006.
Như thế bạn đã có kết quả rồi chứ? sai ở tờ khai hay sổ sách
Bước tiếp theo là điểu chỉnh tờ khai hoặc sổ sách kế toán
Cuối cùng: CHÚC THÀNH CÔNG

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
:friend: :friend:
mọi người ơi cứu em với. em la lính mới vô làm , em kiêm tra sổ sách thấy thuế GTGT giữa sổ sách và tren tờ khai thuế GTGT bị lệch: trên sổ ghi thuế GTGT đầu vào cuối năm 2006 chuyển qua 2007 là 7.800.000 nhưng trên tờ khai thuế GTGT cuối năm 2006 chuyển qua 2007 là 8.100.00 . em không biết là xuất phát lệch từ lúc nào trong năm 2006 .giờ giải quyết sao hả các anh chị. mong cac anh chị giúp đỡ. cam ơn nhiều.
Bạn hãy làm theo hướng dẫn của các bạn ở trên nhé. Ở đây mình chỉ muốn hướng dẫn cho bạn cách kiểm tra sai sót cho nhanh thôi.

- Bạn lấy số liệu trên tờ khai của tháng 12 năm 2006 đối chiếu với số liệu của TK 133 và TK 333 trên bảng CDSPS xem có khớp không về số dư đầu kỳ, số phát sinh trong kỳ và số dư cuối kỳ? và cứ thế đối chiếu ngược trở lại cho đến khi nào phát hiện ra chênh lệch thì kiểm tra lại việc nhập hóa đơn trong tháng có đúng và chính xác không? nếu trên tờ khai đúng thì xem lại trên sổ sách (ví dụ sổ NCK), bạn sort tháng mà phát hiện ra sai sót, sort TK 133 sau đó bạn nhập liệu lại số thuế trên hóa đơn đầu vào ở cột trống kế bên rồi SUM xem tổng số thuế đầu vào vào có bằng với tổng số tiền TK 133 trên sổ sách của tháng đó không? nếu khớp rồi thì chuyển qua TK 333 cũng làm tương tự, nếu có sự chênh lệch thì ở cột trống kế bên nữa bạn làm phép tính trừ giữa cột số tiền TK 133 - cột số tiền mới nhập vào, chênh lệch ở đâu, bao nhiêu? thì sửa lại cho đúng.

Sau khi đã tìm được số chênh lệch ở đâu thì làm bảng điều chỉnh trên mẫu 02A như các bạn ở trên đã hướng dẫn. Àh, bạn nhớ ghi chú trong sổ sách là đã làm điều chỉnh ở tờ khai kỳ nào nhé chứ không kẻo lâu ngày bạn quên không biết nó được điều chỉnh ở kỳ nào đấy.

Trên đây là cách mình hay kiểm tra khi có sự sai lệch về sổ sách. Anh, chị hoặc bạn nào có kinh nghiệm khác nhanh hơn, hay hơn thì share nhé!