TÊN HÀNG TRÊN HÓA ĐƠN

• Thread starter nbthaonhi
  • Ngày gửi
N

nbthaonhi

Sơ cấp
5/11/16
18
1
3
34
Cả nhà cho em hỏi là tên hàng hóa viết trên hóa đơn có bắt buộc phải trùng với tên hàng hóa trên HĐKT không ạ. Trong khi đó mặt hàng đó có nhiều tên gọi khác nhau.
Em VD: trên phụ lục HĐKT là: Co nối truning 180x80 có nắp đậy nhưng trên hóa đơn thường viết là Cút L máng cáp 180x80.
Em cảm ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
kimnguu9xqn

kimnguu9xqn

Cung Kim Ngưu
10/10/14
154
17
18
33
TP. Quảng Ngãi
Được nếu sau này thanh tra bạn có thể giải thích chứng minh đc với thuế về mặt hàng đó có tên gọi khác nhau là được nhưng mk nghĩ lần sau tốt nhất là nên thống nhất tên gọi cho từng hàng hóa, ghi tên hàng hóa trên HĐKT, hóa đơn và trong sổ kho nên trùng khớp tên với nhau thì tốt hơn!:)

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Cả nhà cho em hỏi là tên hàng hóa viết trên hóa đơn có bắt buộc phải trùng với tên hàng hóa trên HĐKT không ạ. Trong khi đó mặt hàng đó có nhiều tên gọi khác nhau.
Em VD: trên phụ lục HĐKT là: Co nối truning 180x80 có nắp đậy nhưng trên hóa đơn thường viết là Cút L máng cáp 180x80.
Em cảm ơn ạ

Vì HĐKT là thỏa thuận giữa 2 bên vì vậy bạn phải viết HĐ đúng nội dung đã thỏa thuận. Trường hợp trên thẻ kho bạn theo dõi theo tên khác thì trên HĐ bạn phải ghi chú hay ( ... ) để thủ kho biết.

• Like
Reactions: kimnguu9xqn
N

nbthaonhi

Sơ cấp
5/11/16
18
1
3
34
Cho em hỏi Hóa đơn đầu vào và đầu ra viết khác đơn vị được không ạ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Thế thì bạn có hiểu tại sao người ta gọi là qui định không?

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Nếu hợp lý thì chả ai cấm được. đặc thù kinh doanh người bán theo Tấn, người thì theo Kg hoặc chiến thuật của mỗi công ty mà tên có thể khác đi nhưng vẫn hiểu bản chất là nó thì không vi phạm gì.

Chẳng hạn bạn mua sơn abc về bán ra bạn đặt là sơn dbf cũng chả ai cấm, trừ khi bạn mua về là sơn mà bạn bán ra nó thành tên xăng thì mình ko dám chắc

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Mua A về bán A.
Mua A về viết là B.
Hậu quả bị 20 năm tù vò tội treo đầu dê bán thịt bò.

N

nbthaonhi

Sơ cấp
5/11/16
18
1
3
34
Vâng, em cảm ơn ak.
Tiện đây cho em hỏi sao em không đăng đc bài nhỷ, chọn chuyên mục mà không thề chọn được. HIc. Thôi em hỏi ở đây vây ai bít thì trả lời giúp em nhé, Hôm qua bên em có xuất hóa đơn cho 1 đơn vị không có MST( em hỏi thì bảo là đơn vị bộ đội), em vẫn xuất bình thường và để trống MST, không biết như vậy có đúng k nữa.

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@nbthaonhi chuyện này cũng bình thường, giống bên mình bán hàng cho công ty vậy. Thông thường đều xuất hóa đơn có ghi MST, nhưng đôi khi chính công đoàn của công ty đó mua hàng thì mình lại không ghi MTS mà chỉ ghi thêm chữ công đoàn trước tên công ty mà thôi. Trường hợp này xảy ra rất nhiều

N

Nguyễn Hoàng Bích Ngọc

Guest
15/6/17
1
0
1
32
CHo mình hỏi thăm là nếu bán thanh lý mà mình lỡ ghi như bán hàng bình thường là chỉ ghi tên hàng hóa thì hóa đơn đó có được công nhận không ạ?

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
ch
Được nếu sau này thanh tra bạn có thể giải thích chứng minh đc với thuế về mặt hàng đó có tên gọi khác nhau là được nhưng mk nghĩ lần sau tốt nhất là nên thống nhất tên gọi cho từng hàng hóa, ghi tên hàng hóa trên HĐKT, hóa đơn và trong sổ kho nên trùng khớp tên với nhau thì tốt hơn!:)

Chính xác. chuẩn ko cần chỉnh lun. nhưng tội tình gì mà phải mỗi chỗ ghi mỗi tên khác nhau chi cho khổ vậy...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA