HOÁ ĐƠN ,CHỨNG TỪ LIÊN QUAN ĐẾN CHI PHÍ THUÊ NHÀ CỦA DN

Thảo luận trong 'Hóa đơn, chứng từ' bắt đầu bởi xuantham, 18 Tháng ba 2017.

313 lượt xem

  1. xuantham

    xuantham Moderator Staff Member

    Bài viết:
    5,304
    Đã được thích:
    560
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    4/1 Văn Chung - P13- Q. Tân Bình- TPHCM
    HOÁ ĐƠN ,CHỨNG TỪ LIÊN QUAN ĐẾN CHI PHÍ THUÊ NHÀ CỦA DN

    A. VỀ QUY ĐỊNH CHỨNG TỪ HOÁ ĐƠN để tính vào chi phí được trừ.
    Chi phí thuê nhà để được tính vào chi phí hợp lý theo Khoản 2.5, Điều 4, TT 96/2015/TT-BTC :
    TH 1: Hợp đồng thuê nhà + Chứng từ thanh toán
    TH 2: Hợp đồng thuê nhà + Chứng từ thanh toán + Chứng từ nộp thuế (Nếu hợp đồng quy định bên thuê nộp thuế thay)
    TH 3: Hợp đồng thuê nhà + Chứng từ thanh toán + Chứng từ nộp thuế (Nếu giá thuê chưa bao gồm VAT + TNCN & DN nộp thay thì chi phí được trừ bao gồm cả tiền thuế nộp thay
    Cái chúng ta hay quan tâm:
    + Hợp đồng thuê nhà có phải công chứng không?
    + Thuê nhà có bắt buộc phải có hóa đơn không?
    + Chứng từ thanh toán có phải chứng từ không dùng tiền mặt không?
    + Doanh thu bao nhiêu thì phải đóng thuê VAT và TNCN?
    1) Hợp đồng thuê nhà nếu phát sinh trước 1/7/2015 & có thời gian thuê trên 6 tháng thì phải công chứng (Căn cứ Điều 492, Bộ luật dân sự)
    - Hợp đồng thuê nhà nếu phát sinh sau 1/7/2015 (thuê trên hay dưới 6 tháng ko phân biệt) sẽ không phải công chứng (Căn cứ Khoản 2, Điều 122, Luật nhà ở năm 2014 có hiệu lực từ 1/7/2015)
    2) Thuê nhà trên hay dưới 100 triệu/năm đều không cần phải có hóa đơn thuê nhà (Quy định theo Khoản 2.5 Điều 4, TT 96/2015/TT-BTC nêu trên)
    3) Chứng từ thanh toán có phải chuyển khoản không?
    Chi phí thuê nhà trên hay dưới 20 triệu đều không bắt buộc phải là chứng từ ko dùng tiền mặt. Nghĩa là trả tiền mặt, chuyển khoản, bù trừ công nợ...đều được vì không liên quan gì đến hóa đơn
    4) Doanh thu cho thuê trên 100 triệu/năm mới phải đóng thuế TNCN và Thuế GTGT.(Thông tư 92/2015/TT-BTC)
    B. VỀ HỢP ĐỒNG THUÊ NHÀ KHÔNG CẦN PHẢI CÔNG CHỨNG theo Nghị Quyết 52/NQ-CP ngày 10/12/2010 NGHỊ QUYẾTVỀ VIỆC ĐƠN GIẢN HÓA THỦ TỤC HÀNH CHÍNH THUỘC PHẠM VI CHỨC NĂNG QUẢN LÝ CỦA BỘ TƯ PHÁP.
    nội dung quy định ở:
    "28. Nhóm các thủ tục: Công chứng hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp – B-BTP-052982-TT; Công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất – B-BTP-052969-TT; Công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất – B-BTP-052970-TT; Công chứng hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất – B-BTP-052978-TT; Công chứng hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất – B-BTP-052988-TT; Công chứng hợp đồng mua bán nhà ở – B-BTP-133336-TT; Công chứng hợp đồng đổi nhà ở – B-BTP-133356-TT; Công chứng hợp đồng cho mượn, cho ở nhờ nhà ở – B-BTP-133509-TT; Công chứng hợp đồng thuê nhà ở – B-BTP-133520-TT; Công chứng hợp đồng tặng cho nhà ở – B-BTP-133537-TT; Công chứng hợp đồng thế chấp nhà ở – B-BTP-133543-TT; Công chứng hợp đồng góp vốn bằng nhà ở – B-BTP-133548-TT
    a) Bãi bỏ quy định bắt buộc công chứng các hợp đồng nói trên, quy định việc công chứng các hợp đồng nói trên được thực hiện theo nhu cầu của các bên tham gia hợp đồng.
    b) Bãi bỏ Phiếu yêu cầu công chứng hợp đồng, giao dịch trong thành phần hồ sơ.
    ( Nội dung có sử dụng phần tóm tắt của bạn Vân Trần- Cảm ơn bạn)
    #thambui
    #hoadonchungtu
     
    #1

Chia sẻ trang này