Quyết toán thuế TNCN theo thông tư 92/2015

• Thread starter Kara Hudson
  • Ngày gửi
K

Kara Hudson

Trung cấp
8/5/10
149
13
18
TP.HCM
Gửi anh chị,

Vui lòng cho em hỏi, NLĐ ký hợp đồng thử việc, sau đó ký tiếp hợp đồng chính thức, cuối năm NLĐ vẫn còn làm việc tại DN, vậy cho em hỏi thu nhập kê khai vào mẫu nào ạ, hôm trước tập huấn ở Q.Gò Vấp, em nghe anh ở Phòng TTHT nói, thu nhập ở hợp đồng thử việc kê vào 05-2, thu nhập ở hợp đồng chính thức kê ở 05-1, không tick vào ô ủy quyền quyết toán thay. Tuy nhiên, em thấy trên diễn đàn lại bảo kê hết thu nhập từ hợp đồng thử việc và hợp đồng chính thức vào luôn 05-1. Em băn khoăn quá, không biết phải thế nào. Cảm ơn ạ

• Like
Reactions: hineoab
Khóa học Quản trị dòng tiền
ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Gửi anh chị,

Vui lòng cho em hỏi, NLĐ ký hợp đồng thử việc, sau đó ký tiếp hợp đồng chính thức, cuối năm NLĐ vẫn còn làm việc tại DN, vậy cho em hỏi thu nhập kê khai vào mẫu nào ạ, hôm trước tập huấn ở Q.Gò Vấp, em nghe anh ở Phòng TTHT nói, thu nhập ở hợp đồng thử việc kê vào 05-2, thu nhập ở hợp đồng chính thức kê ở 05-1, không tick vào ô ủy quyền quyết toán thay. Tuy nhiên, em thấy trên diễn đàn lại bảo kê hết thu nhập từ hợp đồng thử việc và hợp đồng chính thức vào luôn 05-1. Em băn khoăn quá, không biết phải thế nào. Cảm ơn ạ
hả? nghe bạn nói mình cũng hoang mang quá,... mình thì kê hết vao 05-1 ak... còn riêng khoản bôi đỏ mình thấy k đúng, giả sử NLD có MST rồi thì ngta đc quyền UQ QT thay chứ (trừ TH trc đó ngta có thu nhập tại 1 đơn vị khác thì k đủ Đ/K UQ QT thay)

K

Kara Hudson

Trung cấp
8/5/10
149
13
18
TP.HCM
hả? nghe bạn nói mình cũng hoang mang quá,... mình thì kê hết vao 05-1 ak... còn riêng khoản bôi đỏ mình thấy k đúng, giả sử NLD có MST rồi thì ngta đc quyền UQ QT thay chứ (trừ TH trc đó ngta có thu nhập tại 1 đơn vị khác thì k đủ Đ/K UQ QT thay)
Ủy quyền QT thay trong trường hợp NLĐ ký hợp đồng LĐ từ 3 tháng trở lên và thực tế đang làm việc tại đó vào thời điểm ủy quyền chứ không hẳn là NLĐ có MST thì ngta được ủy quyền QT thay đâu bạn.

N

Nguyễn Maitgth

Guest
24/11/16
16
2
3
31
Mình cũng hoang mang vấn đề này. Các bạn có câu trả lời chưa , giúp mình với.

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Ủy quyền QT thay trong trường hợp NLĐ ký hợp đồng LĐ từ 3 tháng trở lên và thực tế đang làm việc tại đó vào thời điểm ủy quyền chứ không hẳn là NLĐ có MST thì ngta được ủy quyền QT thay đâu bạn.
:)):)):))...bạn hiểu sai rồi. Điều kiện để UQ QT thay cho DN là:
  1. Có MST cá nhân
  2. Ký HD >3 tháng
  3. Tại thời điểm QT cá nhân còn nhận TN của DN dù k đủ 12 tháng.
Nên theo mình thấy bạn ghi trên bạn đang hiểu là k cần mst, HDLD>3 tháng, tại thời điểm QT còn làm việc là tick ô UQ, sai. K phải vậy đâu!

K

Kara Hudson

Trung cấp
8/5/10
149
13
18
TP.HCM
Ah, ở trên bạn nói "giả sử NLD có MST rồi thì ngta đc quyền UQ QT thay chứ", mình mới bổ sung thêm không hẳn có MST là được, còn thêm 2 cái khoản kia í

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Ah, ở trên bạn nói "giả sử NLD có MST rồi thì ngta đc quyền UQ QT thay chứ", mình mới bổ sung thêm không hẳn có MST là được, còn thêm 2 cái khoản kia í
uhm giả dụ ngta thỏa mãn đủ 3 đk trên, nhưng trc khi vào nhận TN tại DN mình, ngta có nhận TN từ DN khác nữa. Nếu ngta trung thực khai báo thì mình mới biết, k mình vẫn mặc định ngta k có TN từ đâu năm tới lúc vào cty mình và vẫn phải QT cho ngta nếu ngta có UQ! còn chiện thử việc điền đâu mình cũng thắc mắc

N

Ngapham1

Trung cấp
15/12/16
77
4
8
29
Cho e hỏi ké tý ạ, cty e có nhân viên làm từ tháng 10/2016 trở đi, nhưng cty quy định 9 tháng mới được đóng bảo hiểm. vậy có cần khai báo mst ko ạ? thêm nữa, cmt của nhân viên này bị trùng với cmt của người khác nên ko làm được.

K

Kara Hudson

Trung cấp
8/5/10
149
13
18
TP.HCM
uhm giả dụ ngta thỏa mãn đủ 3 đk trên, nhưng trc khi vào nhận TN tại DN mình, ngta có nhận TN từ DN khác nữa. Nếu ngta trung thực khai báo thì mình mới biết, k mình vẫn mặc định ngta k có TN từ đâu năm tới lúc vào cty mình và vẫn phải QT cho ngta nếu ngta có UQ! còn chiện thử việc điền đâu mình cũng thắc mắc
Giấy ủy quyền là ng ta ký ủy quyền mình mới quyết toán thay mà. Còn việc thử việc mình có hỏi bên topic kia, chị đó nói, tới thời điểm quyết toán, NLĐ ký hợp đồng dưới hay trên 3 tháng thì ghi vào bảng tương ứng.

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Cho e hỏi ké tý ạ, cty e có nhân viên làm từ tháng 10/2016 trở đi, nhưng cty quy định 9 tháng mới được đóng bảo hiểm. vậy có cần khai báo mst ko ạ? thêm nữa, cmt của nhân viên này bị trùng với cmt của người khác nên ko làm được.
eo... 9 tháng mới đóng BH là vi phạm luật LĐ rồi. ^^ cty đã ký HD dài hạn với ngta chưa? (Dù là k đóng BH). Nếu có bạn vẫn kk ngta để QT cuối năm, còn nếu chưa thì bạn bỏ tên ngta ra khỏi bảng lương lun đi, vì bạn phải trừ 10% của ngta mà người này chưa xác định đc mst. Còn vấn đề bị trùng bạn vẫn làm đăng kí qua mạng chi ngta như bình thường, sau đó lấy KQ báo trùng, CMND photo, mẫu 05-ĐK-TCT kèm CV đề nghị ktra cấp mst cho NLD hỗ trợ QT cuối năm của DN.

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Giấy ủy quyền là ng ta ký ủy quyền mình mới quyết toán thay mà. Còn việc thử việc mình có hỏi bên topic kia, chị đó nói, tới thời điểm quyết toán, NLĐ ký hợp đồng dưới hay trên 3 tháng thì ghi vào bảng tương ứng.
vẫn k hiểu! tức vd thử việc 3 tháng ghi vào 05-2, còn sau 3 tháng ký chính thức thì TN khai ở 05-1 hả?

K

Kara Hudson

Trung cấp
8/5/10
149
13
18
TP.HCM
vẫn k hiểu! tức vd thử việc 3 tháng ghi vào 05-2, còn sau 3 tháng ký chính thức thì TN khai ở 05-1 hả?
Không phải, ví dụ: NLĐ ký HĐ thử việc 1 tháng vào tháng 9, tháng 10 ký hợp đồng 12 tháng thì kê hết vào bảng 05-1. Thật sự mình chẳng biết làm sao bây giờ luôn á, có nhiều luồng ý kiến, mình thì không chắc chắn.

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Không phải, ví dụ: NLĐ ký HĐ thử việc 1 tháng vào tháng 9, tháng 10 ký hợp đồng 12 tháng thì kê hết vào bảng 05-1. Thật sự mình chẳng biết làm sao bây giờ luôn á, có nhiều luồng ý kiến, mình thì không chắc chắn.
Mình đang làm theo ghi tất cả ở 05-1 ak hic @Viet Huong chị biết cái này k chỉ tụi e với

Sửa lần cuối:
K

Kara Hudson

Trung cấp
8/5/10
149
13
18
TP.HCM
Mình đang làm theo ghi tất cả ở 05-1 ak hic @Viet Huong chị biết cái này k chỉ tụi e với
Mình nói thế này bạn xem thế nào nha, ví dụ, NLĐ ký hợp đồng thử việc tháng 5, 6; tháng 7 ký hợp đồng chính thức, hiện tại vẫn còn làm việc tại DN. Trước đó NLĐ có làm việc tại chỗ khác, Vậy NLĐ không đc ủy quyền quyết toán thuế, mình có đọc lại thấy " Cá nhân chỉ có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký HĐLĐ từ 3 tháng trở lên tại 1 tổ chức và thực tế đang làm việc tại đó vào thời điểm ủy quyền quyết toán thuế". Khi mình không tick ủy quyển quyết toán, phần thu nhập từ 3 tháng trở lên, sẽ điền vào 05-1, tổng số tiền giảm trừ gia cảnh theo số tháng thực tế NLĐ làm việc (tháng 7 đến tháng 12), thu nhập tháng 5, 6 chỉ là HĐTV nên không được giảm trừ gia cảnh. Vậy nếu nhập hết thu nhập chịu thuế từ T5 đến T12 vào BK 05-1 thì phần giảm trừ gia cảnh sẽ giảm trừ như thế nào?

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
@Kara Hudson Nếu làm HD thử việc riêng lẻ, thì sẽ phải khấu trừ 10%, ghi và 05-2.
Còn nếu làm HD thử việc chung với HD > 3th, ví dụ HD chính thức từ t2->t12, thử việc t2, t3 thì được tính lũy tiến từng phần nhé, kể cả thời gian thử việc, tức giảm trừ gia cảnh, bản thân từ t2->t12 luôn nhé bạn.

• Like
Reactions: Kara Hudson
K

Kara Hudson

Trung cấp
8/5/10
149
13
18
TP.HCM
@Kara Hudson Nếu làm HD thử việc riêng lẻ, thì sẽ phải khấu trừ 10%, ghi và 05-2.
Còn nếu làm HD thử việc chung với HD > 3th, ví dụ HD chính thức từ t2->t12, thử việc t2, t3 thì được tính lũy tiến từng phần nhé, kể cả thời gian thử việc, tức giảm trừ gia cảnh, bản thân từ t2->t12 luôn nhé bạn.
HĐ chính thức từ T2 đến T12 mà HĐ thử việc T2, T3 là sao ạ, mình ký HĐ thử việc rồi sao đó mới ký chính thức mà. Giảm trừ bản thân khi ký HĐ chính thức, vậy ký thử việc sau đó ký chứng thức vẫn đc tính giảm trừ cho thời gian thử việc luôn ạ?

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Tốt nhất bạn làm lại HD đi, ghi HD chính thức gồm thời gian thử việc từ th mấy đến tháng mấy, thì sẽ khỏi phải khấu trừ 10%.
Nếu làm HD thử việc riêng thì bắt buộc KT 10% nha.

TT 113/2011/TT-BTC ngày 4/8/2011:
Điều 1. Sửa đổi Điều 5 Thông tư 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính như sau:
...
Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo hợp đồng thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
HĐ chính thức từ T2 đến T12 mà HĐ thử việc T2, T3 là sao ạ, mình ký HĐ thử việc rồi sao đó mới ký chính thức mà. Giảm trừ bản thân khi ký HĐ chính thức, vậy ký thử việc sau đó ký chứng thức vẫn đc tính giảm trừ cho thời gian thử việc luôn ạ?
Ý mình nói là bạn làm HD chung luôn đó, ko nên tách riêng HD thử việc và HD chính thức. Bạn có thể làm lại HD dc mà, làm như vậy thì ko cần khấu trừ 10% thuế, còn tách riêng ra thì khấu trừ 10%. Nếu làm chung như vậy thì khoảng t/gian thử việc bạn dc tính lũy tiến luôn nhé

K

Kara Hudson

Trung cấp
8/5/10
149
13
18
TP.HCM
Ý mình nói là bạn làm HD chung luôn đó, ko nên tách riêng HD thử việc và HD chính thức. Bạn có thể làm lại HD dc mà, làm như vậy thì ko cần khấu trừ 10% thuế, còn tách riêng ra thì khấu trừ 10%. Nếu làm chung như vậy thì khoảng t/gian thử việc bạn dc tính lũy tiến luôn nhé
Bên mình làm HĐ thử việc, sau đó mới làm HĐ chính thức, vì đâu biết làm được hay không đâu. Vậy nếu mình tách riêng hợp đồng như vậy thì câu hỏi trên nên giải quyết thế nào ạ? Phần HĐ thử việc mình có làm CK02 rồi. Với lại nếu ký chung như vậy thì có nộp bảo hiểm ngay từ lúc ký hợp đồng luôn ạ?

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
@Kara Hudson @loan90 đang tới hồi gây cấn. mục đích cuối cũng vẫn chưa lộ diện hic

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA