Quyết toán thuế TNCN theo thông tư 92/2015

• Thread starter Kara Hudson
  • Ngày gửi
D

duyphong1

Sơ cấp
13/4/16
23
8
3
32
Ngay trong HTKK, tện của phụ lục 05-1/BK-QTT-TNCN là PHỤ LỤC BẢNG KÊ CHI TIẾT CÁ NHÂN THUỘC DIỆN TÍNH THUẾ THEO BIỂU THUẾ LŨY TIẾN TỪNG PHẦN nên kê tất cả cá nhân có hợp đồng từ 3 tháng trở lên có chi trả thu nhập (có hoặc không có khấu trừ thuế), còn phụ lục 05-2/BK-QTT-TNCN có tên là PHỤ LỤC BẢNG KÊ CHI TIẾT CÁ NHÂN THUỘC DIỆN TÍNH THUẾ THEO THUẾ SUẤT TOÀN PHẦN nên kê vào đây tất cả cá nhân khấu trừ thuế 10% (cả cá nhân có cam kết nên không khấu trừ), vậy là quá rõ rồi.
Thanks bạn, mình muốn hỏi thêm là thuế suất toàn phần mình đang nghĩ là áp dụng cho: thu nhập từ trúng thưởng, thừa kế, chuyển nhượng vốn ... không thấy nói đến thu nhập từ tiền lương. Bạn chỉ giúp mình nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
kokomi

kokomi

Trung cấp
12/6/08
92
8
8
TP.HCM
Các Mems ơi, mình hỏi xíu với:

Chỉ tiêu 20 của phụ lục 05-1BK là số thuế TNCN đã khấu trừ thì nhập tổng số tiền thuế TNCN đã trừ từ lương của NLD trong năm.

Nhưng trường hợp mình khai tạm tính quý phải nộp không khớp với thực tế đã khấu trừ NLD. Giờ nếu mình nhập số đã khấu trừ từ lương NLD thì cuối cùng chỉ tiêu 23 ( số thuế đã nộp thừa ) và chỉ tiêu 24 (số thuế còn phải nộp) không khớp giữa sổ sách kế toán và CQT.
vậy có cách nào điều chỉnh để số liệu TK 3335 của DN khớp với CQT thuế k ah?

Mọi người tư vấn giúp mình với. thanks!

N

Ngapham1

Trung cấp
15/12/16
77
4
8
29
Cho e hỏi: Thì thu nhập tính thuế là thu nhập đã bao gồm (lương thực tế+các khoản phụ cấp trong mức cho phép) đúng ko ạ

kokomi

kokomi

Trung cấp
12/6/08
92
8
8
TP.HCM
Cho e hỏi: Thì thu nhập tính thuế là thu nhập đã bao gồm (lương thực tế+các khoản phụ cấp trong mức cho phép) đúng ko ạ
Thu nhâp tính thuế là tổng thu nhập trong năm đã trừ giảm trừ gia cảnh, NPT, BHXH, ... các khoản đuợc giảm trừ khác
[TBODY] [/TBODY]

• Like
Reactions: Ngapham1
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Là tất cả các khoản thu nhập mà người lao động nhận được, trừ đi các khoản không phải tính thuế TNCN - xem cụ thể tại khoản 2 điều 2 thông tư số 111/2013/TT-BTC đó

• Like
Reactions: Ngapham1
J

Julia Lê

Guest
15/11/14
10
0
1
29
Mọi người ơi cho em hỏi tí nha, cty em có một vài nhân viên làm việc đến tháng 7,8 là nghỉ việc và có 2 người làm việc từ tháng 11 trở đi, cty bắt đầu đóng bảo hiểm cho nhân viên từ tháng 11 và cho cả 2 người mới luôn. Vậy thì 2 trường hợp này mình vẫn kê khai quyết toán bình thường hay sao ạ, và phần giảm trừ gia cảnh là tính theo số tháng làm việc hay sao ạ, mong mọi ngừơi chỉ bảo, em cảm ơn.

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Mọi người ơi cho em hỏi tí nha, cty em có một vài nhân viên làm việc đến tháng 7,8 là nghỉ việc và có 2 người làm việc từ tháng 11 trở đi, cty bắt đầu đóng bảo hiểm cho nhân viên từ tháng 11 và cho cả 2 người mới luôn. Vậy thì 2 trường hợp này mình vẫn kê khai quyết toán bình thường hay sao ạ, và phần giảm trừ gia cảnh là tính theo số tháng làm việc hay sao ạ, mong mọi ngừơi chỉ bảo, em cảm ơn.
coi họ có MST chưa? họ có làm UQ QT thay cho DN k? nếu có bạn vẫn QT cho họ (tick ô UQ), giảm trừ 108tr (tự mặc định là từ đầu năm tới thời điểm vào họ k có TN ở chỗ khác, nếu bạn biết họ có TN chỗ khác trc khi vào thì họ k đủ đk UQ QT thay), nếu k có bạn vẫn kê khai Thu nhập của họ trên tờ khai QT, giảm trừ 9tr*ST

• Like
Reactions: Julia Lê
Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
Bên mình làm HĐ thử việc, sau đó mới làm HĐ chính thức, vì đâu biết làm được hay không đâu. Vậy nếu mình tách riêng hợp đồng như vậy thì câu hỏi trên nên giải quyết thế nào ạ? Phần HĐ thử việc mình có làm CK02 rồi. Với lại nếu ký chung như vậy thì có nộp bảo hiểm ngay từ lúc ký hợp đồng luôn ạ?
Hồi trước mình cũng có tìm hiểu cái này thì đc biết nếu gộp luôn thời gian thử việc vào hợp đồng chính thức thì sẽ phải nộp bảo hiểm ngay từ đầu đó bạn. Cũng có cty làm theo rồi (đóng BH ngay từ khi thử việc). Vậy nên cty mình toàn cho 2 loại HĐ, ban đầu HĐ thử việc riêng, xong mới ký HĐ chính thức.

J

Julia Lê

Guest
15/11/14
10
0
1
29
coi họ có MST chưa? họ có làm UQ QT thay cho DN k? nếu có bạn vẫn QT cho họ (tick ô UQ), giảm trừ 108tr (tự mặc định là từ đầu năm tới thời điểm vào họ k có TN ở chỗ khác, nếu bạn biết họ có TN chỗ khác trc khi vào thì họ k đủ đk UQ QT thay), nếu k có bạn vẫn kê khai Thu nhập của họ trên tờ khai QT, giảm trừ 9tr*ST
Chào chị, đa số là đã có mã số thuế chỉ một người là chưa có mã số thuế cá nhân, và họ không làm UQ QT, Vì vậy hai trường hợp trên em vẫn kê khai thu nhập của họ trên tờ khai, giảm trừ 9tr*st như chị nói đúng không ạ, em cảm ơn.

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Chào chị, đa số là đã có mã số thuế chỉ một người là chưa có mã số thuế cá nhân, và họ không làm UQ QT, Vì vậy hai trường hợp trên em vẫn kê khai thu nhập của họ trên tờ khai, giảm trừ 9tr*st như chị nói đúng không ạ, em cảm ơn.
Cái đk quan trọng nhất là phải có MST, nếu NLD k MST có UQ mình cũng k đc QT thay. nếu như bạn nói thì k QT cho họ (tức k tick ô UQ) thì bạn giảm trừ 9tr*ST

• Like
Reactions: Julia Lê
P

phamsuu

Guest
30/7/16
1
0
1
36
Mọi người cho em hỏi chút ah. Em làm quyết toán thuế TNCN, trên phần mềm 3.4.1 em có tích uỷ quyền nhưng khi em kết xuất ra file XML thì lại ko tích uỷ quyền ai cả. Ai biết chỉ giúp em với ah. Em xin cảm ơn nhiều ah

N

Nhung Nguyen kt

Guest
19/3/17
11
3
3
34
Mọi người cho em hỏi chút ah. Em làm quyết toán thuế TNCN, trên phần mềm 3.4.1 em có tích uỷ quyền nhưng khi em kết xuất ra file XML thì lại ko tích uỷ quyền ai cả. Ai biết chỉ giúp em với ah. Em xin cảm ơn nhiều ah
Trên phần tờ khai đó bạn, mục 1, phần II có thể hiện nội dung số người ủy quyền rồi.

• Like
Reactions: phamsuu
N

nhockiu

Trung cấp
15/9/16
131
9
18
30
Chắc do phần mềm bị lỗi đấy, e cũng bị như vậy mà.Nhưng bên tờ khai nó hiện thị là đc mà c.

• Like
Reactions: phamsuu
K

Kieuoanh92

Guest
22/5/13
31
1
3
Thái Bình
Các anh chị cho e hỏi thêm:
Chẳng hạn 1 lao động ký
- HĐ thử việc 2 tháng - lương 4tr - từ 1/1/16-29/2/16
- HĐ chính thức (1 năm) - lương 7tr - từ 1/3/16-29/2/17
thì kê khai và tính giảm trừ ntn ạ?

N

Ngapham1

Trung cấp
15/12/16
77
4
8
29
cho e hỏi ké là 3 tháng có được tính là thời vụ ko ạ?

duongngocquy

duongngocquy

Guest
19/1/17
18
0
1
Mấy bạn ơi cho mình hỏi xíu.. Bên mình có một lao động làm việc đủ 12 tháng trong năm 2016 đến cuối tháng 2/2017 thì bạn ấy nghỉ việc. Vậy bạn đó có được ủy quyền cho bên công ty mình quyết toán thay không. ( thu nhập của bạn đó trong năm 2016 không có nộp thuế TNCN).

L

luctieumuoi

Guest
12/10/16
21
0
1
28
Mọi người cho em hỏi với ạ. Lần đầu e làm báo cáo tài chính nên còn nhiều điều bỡ ngỡ quá, trong khi lý thuyết ở trường thì khác xa thực tiễn.
Công ty em năm rồi có làm 1 CT xây dựng, DT rất ít nên chi trả nhân công cũng ít, tầm dưới 10tr thôi ạ.Em tính rồi, thi công trong 1 tháng, và 1 nhân công thì thu nhập dưới 2tr. Vậy giờ em có phải Quyết toán Thuế TNCN cho những Nhân công này ko ạ, nếu Quyết toán thì làm trong mẫu nào ạ.Em cảm ơn. (Em hơi bị ngu)

Trần.Lan.612

Trần.Lan.612

Guest
28/2/17
14
0
1
33
Cho mình hỏi là lao động thời vụ lương 2tr/tháng có phải quyết toán thuế TNCN không ? và cho vào phụ lục nào ? :(

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Cho mình hỏi là lao động thời vụ lương 2tr/tháng có phải quyết toán thuế TNCN không ? và cho vào phụ lục nào ? :(
có bạn ah, cho vào 05-2, nếu họ chưa có mst buộc phải trừ 10%, nếu họ có rồi thì cho làm cam kết 02

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA