Vấn đề về trình bày hợp nhất doanh nghiệp trong báo cáo tài chính

• Thread starter Thekey999
  • Ngày gửi
T

Thekey999

Guest
23/3/17
1
0
1
27
Chào anh chị, mình đang làm đề án môn học kế toán về hợp nhất và sáp nhập doanh nghiệp
Trong khi làm mình có thắc mắc như thế này:
1. Khi sáp nhập thì các tài liệu về giá trị hợp lý của các tài sản, nợ phải trả, nợ tiềm tàng đề chuyển giao sang cho bên mua thì không biết được trình bày ở mục nào của báo cáo tài chính. Hay là nó thật sự không có trình bày ra, theo chuẩn mục 11 thì phải trình bày đầy đủ, nhưng mình tìm rất nhiều vụ rồi mà trong BCTC nó không có nói.
2. Khi sáp nhập mà mình nhìn trong mục tài sản khác không có lợi thế thương mại thì có phải là do ó phát sinh lợi thế thương mại âm? Nếu vậy thì nhìn vào bản báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh và tìm mục chi phí khác hoặc tài sản khác phải không ạ? Tuy nhiên mình cũng tìm rồi nhưng lại không thấy họ nhắc gì đến hợp nhất trong thuyết minh.
Mọi người ơi giúp em, mình với ạ. Vì đề án làm cá nhân, thầy cô email trả lời hời hợt quá.
Gửi anh chị bản BCTC của BIDV hợp nhất Mekongbank. 2015
http://static2.vietstock.vn/data/HOSE/2015/BCTC/VN/NAM/BID_Baocaotaichinh_2015_Kiemtoan_Hopnhat.pdf

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuanxitin

Sơ cấp
15/8/07
31
2
8
thu duc, tp.hcm
Dear all, nhờ anh chị hướng dẫn nghiệp vụ báo cáo tài chính này giúp em với, như sau:
" Ngày 01/01/2016, công ty mẹ bán một TSCĐ cho công ty con với giá 1.500 triệu đồng. Tại ngày bán, thiết bị này có nguyên giá 2.000 triệu đồng và hao mòn lũy kế là 1.000 triệu đồng. Cty mẹ khấu hao theo PP đường thẳng trong 10 năm.Cty con thực hiện tiếp pp này trong 05 năm còn lại. Giả sử giá trị thu hồi thanh lý là 0 đồng. Thuế suất TNDN 20%. Yêu cầu
a) định khoản nghiệp vụ tại 01.01.2016 ở cty con và công ty mẹ
b) định khoản bút toán hợp nhất tại ngày 31.12.2016"
Tks all

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Dear all, nhờ anh chị hướng dẫn nghiệp vụ báo cáo tài chính này giúp em với, như sau:
" Ngày 01/01/2016, công ty mẹ bán một TSCĐ cho công ty con với giá 1.500 triệu đồng. Tại ngày bán, thiết bị này có nguyên giá 2.000 triệu đồng và hao mòn lũy kế là 1.000 triệu đồng. Cty mẹ khấu hao theo PP đường thẳng trong 10 năm.Cty con thực hiện tiếp pp này trong 05 năm còn lại. Giả sử giá trị thu hồi thanh lý là 0 đồng. Thuế suất TNDN 20%. Yêu cầu
a) định khoản nghiệp vụ tại 01.01.2016 ở cty con và công ty mẹ
b) định khoản bút toán hợp nhất tại ngày 31.12.2016"
Tks all
Bạn hãy tự làm và nêu đáp số của mình cũng như các thắc mắc của mình về chỗ nào chưa chắc để các bạn khác cùng giúp đỡ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA