hạch toán vay vốn, mượn tiền cá nhân ngắn hạn

• Thread starter rose_of_moon85
  • Ngày gửi
T

tuybaby

Guest
20/9/16
10
5
3
33
Mượn nhiều tiền mà ls 0% dễ bị "nhòm" lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
kokomi

kokomi

Trung cấp
12/6/08
92
8
8
TP.HCM
Các hợp đồng mượn tiền lãi suất 0% để xử lý âm quỹ kiểu này có rủi ro rất cao bị cơ quan thuế ấn định thuế vì giao dịch không theo giá thị trường (Thông tư 156)!
Nếu mình mượn và có làm hợp dồng mượn, đầy đủ chứng từ, không phải vay với ls 0% thì mình nghĩ đâu vấn đề gì.
Nếu bạn vay với ls0% thì mới đúng là giao dịch không theo giá thị trường chứ.

Hôm trc đi tập huấn, bên thuế cũng nói trường hợp vay ls thấp hơn thị trường thì sẽ bị xem xét đánh giá lại phần lãi vay dù cho có là cty mẹ, cty con...
Vì bản chất vay phải có lãi suất.

Bạn làm rõ giúp để mọi người cùng học hỏi nhé. thanks bạn!

kokomi

kokomi

Trung cấp
12/6/08
92
8
8
TP.HCM
Các hợp đồng mượn tiền lãi suất 0% để xử lý âm quỹ kiểu này có rủi ro rất cao bị cơ quan thuế ấn định thuế vì giao dịch không theo giá thị trường (Thông tư 156)!
Nếu mình mượn và có làm hợp dồng mượn, đầy đủ chứng từ, không phải vay với ls 0% thì mình nghĩ đâu vấn đề gì.

Hôm trc đi tập huấn, bên thuế cũng nói trường hợp vay ls thấp hơn thị trường thì sẽ bị xem xét đánh giá lại phần lãi vay dù cho có là cty mẹ, cty con...

Bạn giúp làm rõ để mọi người cùng học hỏi nhé. thanks bạn!

T

trungtamketoanhoasen

Guest
27/1/16
14
4
3
36
Công ty đi vay mà chứ đâu phải cho vay đâu mà có rủi ro về ấn định thuế nhỉ

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên

Bạn giúp làm rõ để mọi người cùng học hỏi nhé. thanks bạn!
Trên đời này chẳng ai cho không ai cái gì cả! Nếu quan hệ mượn giữa các bên có quan hệ liên kết (mượn của cá BGĐ, người thân BGĐ,...) thì càng thể hiện không theo giá thị trường.

Trong trường hợp này bên đi vay có thể bị ấn định truy thu thuế TNCN của người cho vay.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Công ty đi vay mà chứ đâu phải cho vay đâu mà có rủi ro về ấn định thuế nhỉ
Bạn có bao giờ mượn tiền của bên độc lập trong thời gian vài tháng mà không phải trả lãi không? Trường hợp này liên quan đến thuế TNCN từ đầu tư vốn (lãi cho vay).

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
@Hien: Lãi suất do các bên tự thỏa thuận nhé bạn, chưa có bất cứ luật nào bắt buộc là vay hay mượn tiền là phải có lãi suất nhé, vì đây đơn thuần là thỏa thuận dân sự giữa các bên
http://hanam.gdt.gov.vn/wps/wcm/con...WORKSPACE99991057-33eb-4c4f-8160-584b9f2c0bde
Đây chỉ là công văn của 1 cơ quan thuế địa phương, không thể áp dụng cho mọi tình huống được. Cơ quan thuế có quyền ấn định thuế theo Điều 25 Thông tư 156 nếu không chứng minh được giao dịch đó là theo giá thị trường (mà trên đời này có thằng nào cho không thằng nào bao giờ đâu).

P

Phạm Văn Trinh

Guest
28/3/17
20
4
3
39
Gửi bạn
trường hợp của bạn vay hay mượn đều là phần tài chính ngắn hạn dài hạn nhận được. Vậy đối với các khoản này bạn hạch toán vào tài khoản 341. và có hợp đồng công chứng rõ ràng (nếu có thể).
- Trường hợp phát sinh lãi vay phải trả, thì lãi vay không quá 1,5 lần lãi suất ngân hàng tại thời điểm phát sinh( hợp đồng vay mượn có công chứng)
- Nếu không phát sinh lãi vay thì hợp đồng vay mượn không cần công chứng

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Gửi bạn
trường hợp của bạn vay hay mượn đều là phần tài chính ngắn hạn dài hạn nhận được. Vậy đối với các khoản này bạn hạch toán vào tài khoản 341. và có hợp đồng công chứng rõ ràng (nếu có thể).
- Trường hợp phát sinh lãi vay phải trả, thì lãi vay không quá 1,5 lần lãi suất ngân hàng tại thời điểm phát sinh( hợp đồng vay mượn có công chứng)
- Nếu không phát sinh lãi vay thì hợp đồng vay mượn không cần công chứng
Nói chung cứ làm hợp đồng, vay mượn gì đó đầy đủ, chuyển qua ngân hàng càng tốt. Vấn đề là bạn dùng số tiền này làm gì thì Thuế họ mới hỏi. Tự dưng cầm 20 tỷ. Có hợp đồng đầy đủ chứng từ đầy đủ, bạn bỏ vào 3388 hay 341 mình thấy chả quan trọng, không ai nói bạn làm sai nguyên tắc đâu. Chỉ là phía sau đó, 20 tỷ đánh bạc hay là 20 tỷ mua hàng, Nếu mua hàng thì có chứng từ chuyển trả tiền hàng, chả hiểu Thuế họ hạch sách bạn cái gì. Quyết toán thuế hay kiểm toán. Họ quan tâm tới phương thức sử dụng tài chính đúng người đúng mục đích. Nguồn tiền rõ ràng hợp lý. người ta nhiều tiền thì người ta cho mượn. Mượn của BGD thì là quá bình thường. Nhưng mượn phải xài cho tốt. Đừng băn khoăn tới chuyện bạn nên đưa vào đâu. Hãy băn khoăn tiền đó sẽ làm gì, khi nào thì trả, lấy gì mà trả.

• Like
Reactions: dhnghia2015
T

trungtamketoanhoasen

Guest
27/1/16
14
4
3
36
Đây chỉ là công văn của 1 cơ quan thuế địa phương, không thể áp dụng cho mọi tình huống được. Cơ quan thuế có quyền ấn định thuế theo Điều 25 Thông tư 156 nếu không chứng minh được giao dịch đó là theo giá thị trường (mà trên đời này có thằng nào cho không thằng nào bao giờ đâu).

Tổng cục trả lời chắc ok rồi nhé
http://thuvienphapluat.vn/cong-van/...h-thue-thu-nhap-doanh-nghiep-2016-317041.aspx

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
TCT hay Cục thuế cũng chỉ là các công văn, không thể to hơn Thông tư, Nghị định, hay Luật được.

Vấn đề ở đây là phải xét bản chất của sự việc chứ không phải chỉ là câu chữ trong hợp đồng là vay hay mượn. Nếu "mượn" trong vài ngày thì được chứ mượn cả tháng, cả năm thì chẳng thằng nào cho mượn đâu. Bạn và mình không quen biết, bạn có cho mình mượn tiền 3 tháng không lấy lãi không?

Trên cuộc đời này chẳng thằng nào cho không thằng nào cả. Chẳng qua các cơ quan thuế địa phương chưa sờ đến các loại giao dịch gian lận này thôi.

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
TCT hay Cục thuế cũng chỉ là các công văn, không thể to hơn Thông tư, Nghị định, hay Luật được.

Vấn đề ở đây là phải xét bản chất của sự việc chứ không phải chỉ là câu chữ trong hợp đồng là vay hay mượn. Nếu "mượn" trong vài ngày thì được chứ mượn cả tháng, cả năm thì chẳng thằng nào cho mượn đâu. Bạn và mình không quen biết, bạn có cho mình mượn tiền 3 tháng không lấy lãi không?

Trên cuộc đời này chẳng thằng nào cho không thằng nào cả. Chẳng qua các cơ quan thuế địa phương chưa sờ đến các loại giao dịch gian lận này thôi.
Theo mình thấy cái link mà bạn gửi với nội dung bài này đang ngược nhau mà. Vấn đề của bạn này đưa ra là Cá Nhân cho công ty mượn tiền và Công ty cho Cá Nhân mượn tiền đối ngược nhau bạn ơi. Công ty cho cá nhân mượn tiền mà không tính lãi, gặp mình mình cũng ứ chịu chứ đừng nói thuế.
Còn cá nhân cho Công ty mượn tiền không tính lãi thì bình thường. Xét trên phương diện doanh nghiệp. Công ty cho Cá nhân mượn tiền mà không gửi tiết kiệm có kỳ hạn là không phù hợp với công việc kinh doanh nhằm tối đa hóa giá trị doanh nghiệp. Còn cá nhân cho Công ty mượn tiền lại giúp gia tăng hơn nữa giá trị doanh nghiệp. Điều này chẳng có gì gian dối mà nó vô cùng bình thường. Bạn phải trả lãi suất mà lãi suất đó được dùng để khấu trừ thuế TNDN thì họ mới soi, còn đằng này bạn không trả lãi suất thì phần lợi từ vốn đó bạn bị đánh thuế 20% sao thuế lại ngăn việc này.

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
http://thuvienphapluat.vn/cong-van/...h-thue-thu-nhap-doanh-nghiep-2016-317041.aspx
Công ty Hoàn cầu cho bà Thủy mượn tiền trong trường hợp này là lách thuế nhé. TCT trả lời như vậy, nhưng cơ quan thuế địa phương hoàn toàn có thể ấn định một khoản doanh thu hoạt động tài chính tương ứng mà chả có gì vi phạm nhé. Chả có lý do gì anh cho mượn không lãi suất lại không đi gửi ngân hàng. Chưa kể các hoạt động liên quan mà việc thu hồi công nợ có vấn đề dẫn tới việc vỡ nợ lâm vào phá sản thanh lý tùm lum tà la CA họ truy tới cùng số tiền đó nhé. Đi đâu làm gì có đúng mục đích trong hợp đồng không, chứ không có là thành hợp đồng khống đi tù như chơi. 2 Vụ việc cùng là vay mượn nhưng bản chất nó khác nhau hoàn toàn các bạn nhé

kokomi

kokomi

Trung cấp
12/6/08
92
8
8
TP.HCM
Trên đời này chẳng ai cho không ai cái gì cả! Nếu quan hệ mượn giữa các bên có quan hệ liên kết (mượn của cá BGĐ, người thân BGĐ,...) thì càng thể hiện không theo giá thị trường.

Trong trường hợp này bên đi vay có thể bị ấn định truy thu thuế TNCN của người cho vay.

Theo mình Cty mượn của BGĐ thì hoàn toàn bình thường xét về bản chất sự việc lẫn hình thức.
Sự việc này giống như tạm thời giai đoạn đó CTy phát triển thêm dự án mới cần gấp tiền mà chưa hoàn tất thủ tục vay, nâng vốn góp điều lệ... nên mượn BGĐ để kinh doanh, sau dó hoàn trả.

Về phía cty thì đó là bình thường, k có vấn đề gì vi phạm cả.
Mình nghĩ không CQ thuế nào đi kiểm tra và truy thu thuế TNCN của cá nhân người cho vay trong trường hợp này vì giao dịch không theo giá thị trường cả.

Sự việc này mình thấy suy nghĩ đơn giản, k phiền phức, sâu xa cho phức tạp vấn đề.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Theo mình Cty mượn của BGĐ thì hoàn toàn bình thường xét về bản chất sự việc lẫn hình thức.
Sự việc này giống như tạm thời giai đoạn đó CTy phát triển thêm dự án mới cần gấp tiền mà chưa hoàn tất thủ tục vay, nâng vốn góp điều lệ... nên mượn BGĐ để kinh doanh, sau dó hoàn trả.

Về phía cty thì đó là bình thường, k có vấn đề gì vi phạm cả.
Mình nghĩ không CQ thuế nào đi kiểm tra và truy thu thuế TNCN của cá nhân người cho vay trong trường hợp này vì giao dịch không theo giá thị trường cả.

Sự việc này mình thấy suy nghĩ đơn giản, k phiền phức, sâu xa cho phức tạp vấn đề.
Theo Luật thì cơ quan thuế có quyền ấn định, chẳng qua là họ chưa sờ đến thôi.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Theo mình thấy cái link mà bạn gửi với nội dung bài này đang ngược nhau mà. Vấn đề của bạn này đưa ra là Cá Nhân cho công ty mượn tiền và Công ty cho Cá Nhân mượn tiền đối ngược nhau bạn ơi. Công ty cho cá nhân mượn tiền mà không tính lãi, gặp mình mình cũng ứ chịu chứ đừng nói thuế.
Còn cá nhân cho Công ty mượn tiền không tính lãi thì bình thường. Xét trên phương diện doanh nghiệp. Công ty cho Cá nhân mượn tiền mà không gửi tiết kiệm có kỳ hạn là không phù hợp với công việc kinh doanh nhằm tối đa hóa giá trị doanh nghiệp. Còn cá nhân cho Công ty mượn tiền lại giúp gia tăng hơn nữa giá trị doanh nghiệp. Điều này chẳng có gì gian dối mà nó vô cùng bình thường. Bạn phải trả lãi suất mà lãi suất đó được dùng để khấu trừ thuế TNDN thì họ mới soi, còn đằng này bạn không trả lãi suất thì phần lợi từ vốn đó bạn bị đánh thuế 20% sao thuế lại ngăn việc này.
Có thể công ty không có lãi, có thêm phần lãi tiền vay vào cũng chẳng để làm gì cả. Mấy trò này các công ty làm hợp đồng vay mượn ảo để tránh âm quỹ do ghi sổ sách không trung thực.

Về luật thì cơ quan thuế có quyền ấn định do giao dịch không theo giá thị trường, nhưng thực tế thì chưa thấy cơ quan thuế nào làm vậy cả :)

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Có thể công ty không có lãi, có thêm phần lãi tiền vay vào cũng chẳng để làm gì cả. Mấy trò này các công ty làm hợp đồng vay mượn ảo để tránh âm quỹ do ghi sổ sách không trung thực.

Về luật thì cơ quan thuế có quyền ấn định do giao dịch không theo giá thị trường, nhưng thực tế thì chưa thấy cơ quan thuế nào làm vậy cả :)
Chi phí tiền vay của bạn là 0
Lợi nhuận tính thuế là 1000tr
Giờ thuế lại ấn định chi phí tiền vay là 10tr
Lợi nhuận tính thuế sẽ còn 990tr
Không có luật nào quy định hết đâu

Luật chỉ quy định ở điều ngược lại
Cty cho cá nhân vay Doanh thu hoạt động tài chính là 0
Thuế có quyền áp lãi theo quy định ví dụ doanh thu tài chính thành 10tr
vậy thu nhập tính thuế thành 1010tr

Nếu cố tình không công nhận, gặp mình mình cũng bươi hết, anh dùng tiền vào các hoạt động không rõ ràng... đề nghị điều tra đủ kiểu.

Bạn cứ làm khế ước mượn tiền rõ ràng, không lãi suất thành hợp đồng vay vốn thanh toán gì đó, nhưng nguồn tiền này phải có mục đích rõ ràng, thậm chí bạn có quyền mượn tiền của họ để gửi ngân hàng kiếm lãi suất.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA