PHÂN BỔ CCDC

  • Thread starter ruounep02
  • Ngày gửi
R

ruounep02

Sơ cấp
24/7/15
41
3
8
28
Em chào các anh/chị.
Các anh/chị cho em hỏi: "Phân bổ CCDC khi công ty đang làm kế toán theo phương pháp trực tiếp" em dùng đơn giá của CCDC hay giá mua của CCDC (Đơn giá + thuế GTGT)
VD: Mua laptop có đơn giá 10.000.000 VNĐ, giá thanh toán 10.000.000 + 10%VAT = 11.000.000
Mong nhận được phản hồi của anh/chị
 
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,255
1,474
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Em chào các anh/chị.
Các anh/chị cho em hỏi: "Phân bổ CCDC khi công ty đang làm kế toán theo phương pháp trực tiếp" em dùng đơn giá của CCDC hay giá mua của CCDC (Đơn giá + thuế GTGT)
VD: Mua laptop có đơn giá 10.000.000 VNĐ, giá thanh toán 10.000.000 + 10%VAT = 11.000.000
Mong nhận được phản hồi của anh/chị
Thế nào là "làm kế toán theo phương pháp trực tiếp"? Thông thường chỉ có tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp thôi và nếu là DN áp dụng phương pháp trực tiếp trong tính và kê khai thuế GTGT thì giá tài sản, chi phí mua vào bao gồm cả thuế GTGT đầu vào.
 
  • Like
Reactions: ruounep02
R

ruounep02

Sơ cấp
24/7/15
41
3
8
28
Thế nào là "làm kế toán theo phương pháp trực tiếp"? Thông thường chỉ có tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp thôi và nếu là DN áp dụng phương pháp trực tiếp trong tính và kê khai thuế GTGT thì giá tài sản, chi phí mua vào bao gồm cả thuế GTGT đầu vào.
tại mới làm nên em bối rối quá cảm ơn anh :D cty em tính thuế GTGT theo PP trực tiếp ạ :). Cảm ơn anh :)
 
C

cucsoi

Sơ cấp
25/1/10
36
9
8
bd
Thế nào là "làm kế toán theo phương pháp trực tiếp"? Thông thường chỉ có tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp thôi và nếu là DN áp dụng phương pháp trực tiếp trong tính và kê khai thuế GTGT thì giá tài sản, chi phí mua vào bao gồm cả thuế GTGT đầu vào.
Nếu vậy thì phải phân bổ 11tr chứ
 
Nguyenhaminh

Nguyenhaminh

Sơ cấp
14/11/16
38
6
8
27
Nợ tk 242: 10tr
Nợ tk 133: 1 tr
Có tk 331or ,111,112: 11tr
khi phân bổ cho nhiều kì thì phan bổ 242 qua 641( 642, 627) tức là phân bổ 10tr thôi bạn
 
vipayu

vipayu

Thành viên thân thiết
6/6/16
53
5
8
30
@Nguyenhaminh bạn ơi cách này là cho cty đký tính thuế theo PP khấu trừ, còn cty bạn ấy là PP trực tiếp mà
 
Nguyenhaminh

Nguyenhaminh

Sơ cấp
14/11/16
38
6
8
27
ủa, thế bạn đó viết làm "kế toán phương pháp trực tiếp"??? mình đọc không hiểu . nếu tính thuế GTGT theo phương pháp trục tiếp thì là 242 là 11tr. phân bổ 11tr luôn. cảm ơn bạn.
 
  • Like
Reactions: ruounep02
T

thanhdong0912

Sơ cấp
11/4/16
6
0
1
30
@Nguyenhaminh KO BIẾT NTNJ CÓ ĐÚNG KO N152 N133 C331 SAU ĐÓ PHÂN BỔ N242 C152 K/C VÀO CP N641 642 C242
 
Nguyenhaminh

Nguyenhaminh

Sơ cấp
14/11/16
38
6
8
27
@thanhdong0912 làm gì có phân bổ nguyên vật liệu nhỉ???
 
T

thanhdong0912

Sơ cấp
11/4/16
6
0
1
30
@Nguyenhaminh NHẦM phân bổ 153 :))
 
Nguyenhaminh

Nguyenhaminh

Sơ cấp
14/11/16
38
6
8
27
@thanhdong0912 anh hạch toán vậy đúng rồi ạ
 
D

duongtran1

Sơ cấp
20/9/10
44
1
8
ha noi
Các A/C cho e hỏi thêm tí.
Với CCDC thì phân bổ tối đa 3 năm theo cơ quan thuế. Còn đối với chi phí sửa chữa TSCĐ thì có quy định nào về thời gian phân bổ không (VD: Cty e thuê 1 căn nhà, sau đó sửa chữa lại với chi phí chưa thuế là 300 triệu - thì thời gian phân bổ bao nhiêu là hợp lý?). Em cám ơn.
 
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,255
1,474
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các A/C cho e hỏi thêm tí.
Với CCDC thì phân bổ tối đa 3 năm theo cơ quan thuế. Còn đối với chi phí sửa chữa TSCĐ thì có quy định nào về thời gian phân bổ không (VD: Cty e thuê 1 căn nhà, sau đó sửa chữa lại với chi phí chưa thuế là 300 triệu - thì thời gian phân bổ bao nhiêu là hợp lý?). Em cám ơn.
Cái này quy định trong Thông tư 45:

Điều 7. Đầu tư nâng cấp, sửa chữa tài sản cố định:
...
2. Các chi phí sửa chữa tài sản cố định không được tính tăng nguyên giá TSCĐ mà được hạch toán trực tiếp hoặc phân bổ dần vào chi phí kinh doanh trong kỳ, nhưng tối đa không quá 3 năm.
 
  • Like
Reactions: HienSCPY
D

duongtran1

Sơ cấp
20/9/10
44
1
8
ha noi
Cái này quy định trong Thông tư 45:

Điều 7. Đầu tư nâng cấp, sửa chữa tài sản cố định:
...
2. Các chi phí sửa chữa tài sản cố định không được tính tăng nguyên giá TSCĐ mà được hạch toán trực tiếp hoặc phân bổ dần vào chi phí kinh doanh trong kỳ, nhưng tối đa không quá 3 năm.
Thanks
 

Thành viên trực tuyến

  • bikgleek
  • gaukt
  • tongthamkt
  • toan293
  • longannt

Xem nhiều

TEXT LINK