Giám đốc giữ tiền mặt.

• Thread starter nhathaiace
  • Ngày gửi
N

nhathaiace

Guest
29/5/06
53
0
0
46
VietNam
Chào các bạn .
Mình có vấn đề này thắc mắc cần hỏi các bạn như sau :
Công ty mình là Công ty TNHH ,TGĐ thì ở nước ngoài, riêng ở Việt Nam thì có một người làm Giám Đốc đại diện, người này kiêm giữ luôn tiền mặt. Như vậy khi mình lên hệ thống sổ sách báo có tài khoản 111 thì số sư cuối kỳ là chỉ trên giấy tờ thôi, còn số thực thì chỉ có người giữu tiền mới biết. Như vậy trong sổ sách kế toán thì kế toán cũng ký vào ở số dư cuối kỳ mặc dù không đúng số thực . Như vậy thì có sai nguyên tắc gì không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Chào các bạn .
Công ty mình là Công ty TNHH ,TGĐ thì ở nước ngoài, riêng ở Việt Nam thì có một người làm Giám Đốc đại diện, người này kiêm giữ luôn tiền mặt. Như vậy khi mình lên hệ thống sổ sách báo có tài khoản 111 thì số sư cuối kỳ là chỉ trên giấy tờ thôi, còn số thực thì chỉ có người giữu tiền mới biết. Như vậy trong sổ sách kế toán thì kế toán cũng ký vào ở số dư cuối kỳ mặc dù không đúng số thực . Như vậy thì có sai nguyên tắc gì không ?
Đúng ra thì như thế là sai, tuy nhiên hiện tại một số cty TNHH, liên doanh, VPĐD thì hay xảy ra vấn đề đó, chuyện thường tình mà, tuy hiên ông ta phai chịu trách nhiệm về quỹ đó

N

nhathaiace

Guest
29/5/06
53
0
0
46
VietNam
Cảm ơn bạn, trong trường hợp này thì khi xảy ra vấn đề, người làm kế toán có bị trách nhiệm gì không ?

F

Football

Guest
7/5/07
82
0
0
40
Nơi đâu cũng là nhà
1. Mình chỉ biết rằng kế toán thì không được kiêm thủ quỹ. Còn giám đốc có được kiêm thủ quỹ ko mình lại chưa thấy văn bản nào nói cả. Pà con nào biết chỉ dùm zdới.
2. Sổ kế toán tiền mặt do bạn lưu giữ và ghi chép, còn giám đốc của bạn phải lưu trữ sổ quỹ và ghi chép. Khi đó phải có sự đối chiếu giữa kế toán và thủ quỹ chứ. Làm sao mà sợ số dư cuối kỳ không đúng sự thật. Để an toàn hơn nữa bạn phải đề nghị kiểm kê quỹ tiền mặt chứ.
3. Phải chăng ở công ty bạn không có sổ quỹ, và không bao giờ kiểm kê quỹ! Nếu như vậy là sai toàn phần đó
4. Còn trách nhiệm ư? Tất nhiên là bạn cũng có phần trách nhiệm. Để thấy rõ điều này hơn bạn mở luật kế toán ra đọc nhé:dzo:

Sửa lần cuối:
F

Football

Guest
7/5/07
82
0
0
40
Nơi đâu cũng là nhà
Giam doc giu tien mat- Neu la nguoi so huu doanh nghiep thi OK.
Con neu khong phai thi ban gap rac roi to roi
Boi neu khong tin tuong nhau -Yeu cau kiem quy - sau khi da ky vào bien ban kiem quy roi- giam doc moi rut tien ra tieu ca nhan thi sao nhi

Nếu không là giám đốc thì rắc rối thế nào? Có quy định nào cấm điều này ah bạn
Nói như bạn thì thủ quỹ là ai cũng vậy thôi. Vấn đề ở chỗ là làm cho ban kế toán mà hỏi mình ấy kô phải chịu một chút trách nhiệm gì? Hiểu không cưng

V

vanhanh

Guest
17/5/07
8
0
0
38
Thanh Pho Ho Chi Minh
Khi học môn kiểm toán có nguyêntắc bất kiêm nhiệm vì vậy theo mình nghĩ thì sai ,nếu như cuối năm công ty của bạn được kiểm toán vào thì sẽ trả lời sao đây ?
Theo nguyên tắc quản lý tiền mặt thì thủ quỹ phải kiểm kê quỹ tiền mặt mỗi ngày chứ.
Ở đây, nếu có sự móc ngoặc giữa giám đốc và kế toán trưởng thì họ có thể lấy tiền của công ty vì giám đốc và thủ quỹ coi như là một nhưng mình đang thắc mắc không biết công ty của bạn thực hiện cuộc kiểm toán nào chưa vậy ?(nếu đã thực hiện kiểm toán độc lập thì sẽ bị yêu cầu giải thích ngay hay công ty bạn mới thành lập hay chỉ thực hiện kiểm toán nội bộ ?)
Nếu có gì sai xin mọi người chỉ bảo .

N

nhathaiace

Guest
29/5/06
53
0
0
46
VietNam
Giám Đốc giữ tiền mặt ?

Công ty mình 100% vốn nước ngoài, thành lập đầu năm 2006, hiện tại TGĐ thì luôn ở nước ngoài, và ông ấy cử một người dưới quyền ở Việt Nam (người này cũng từ nước ngoài sang) thay mặt giải quyết mọi việc và giữ luôn tiền mặt , hiện tại bộ máy kế toán mới chỉ có mình. Khi mình xuất phiếu chi thì mình bảo người này ký luôn vào cả 2 phần là thủ trưởng và thủ quỹ, rồi đóng dấu vào ô thủ trưởng.

Sửa lần cuối:
V

vanhanh

Guest
17/5/07
8
0
0
38
Thanh Pho Ho Chi Minh
Công ty của bạn chưa thực hiệc cuộc kiểm toán nào ah ?
Thực ra mình chỉ nghĩ vậy thôi chứ thực ra chưa đi làm nên không biết có đúng khônng nữa .Nếu thực tế có gì khác hay mình hiểu sai gì đó xin các bạn vui lòng chỉ giúp .

N

nhathaiace

Guest
29/5/06
53
0
0
46
VietNam
Công ty mình chưa thực hiện kiểm toán bạn à. Theo mình nghĩ Công ty TNHH như mình có kiểm toán hay không thì xuất phát từ yêu cầu nội bộ thôi, còn các doanh nghiệp nhà nước mới bắt buộc, mình nghĩ như vậy không biết có đúng không.?

F

Football

Guest
7/5/07
82
0
0
40
Nơi đâu cũng là nhà
Công ty của bạn chưa thực hiệc cuộc kiểm toán nào ah ?
Thực ra mình chỉ nghĩ vậy thôi chứ thực ra chưa đi làm nên không biết có đúng khônng nữa .Nếu thực tế có gì khác hay mình hiểu sai gì đó xin các bạn vui lòng chỉ giúp .

Nguyên tắc bất kiêm nhiệm theo mih dc biết thì kế toán không đc kiêm thủ quỹ thôi chứ. Mình đọc có thấy chỗ nào nói đâu nhỉ?
Mà kiểm toán nhảy vào thì sao? Cùng lắm thì ngoại trừ việc kiểm kê tiền mặt chứ có gì đâu
hehehe

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Sếp bạn có chịu trách nhiệm về cái 200tr đó đâu, thủ quỹ phải chịu cơ mà (giấy trắng mực đen - số dư 220tr sao giờ trong quỹ chỉ có 20tr?---> chắc cô này gửi tiết kiệm ngân hàng lấy lãi tiêu, mà khi gửi tiền của cty vào ngân hàng thì đương nhiên lãi hạch toán vào doanh thu tài chính). Công ty bạn mình bị thuế nó hoạnh họe khi để số dư quỹ quá nhiều rồi đấy. Cứ nguyên tắc bạn làm, đừng làm liều ko ổn đâu.

N

nhathaiace

Guest
29/5/06
53
0
0
46
VietNam
Giám Đốc giữ tiền mặt ?

Trong trường hợp này ý mình hỏi là mỗi khi xuất phiếu thu, chi thì mình bảo ông ấy ký luôn vào chỗ "thủ quỹ " ấy, như vậy thì nếu có vấn đề gì xảy ra thì ông ấy chịu trách nhiệm như là thủ quỹ, nếu các bạn là kế toán trong trường hợp này nếu có cao kiến gì thêm xin bày vẽ giúp để cùng nhau học hỏi. Cảm ơn các bạn nhiều.

K

Kim Hùng

Guest
28/1/07
22
0
0
Quy Nhơn
Bạn nhathaiace cần xem lại. Theo nguyên tắc, công ty đầu tư nước ngoài thì phải thực hiện báo cáo kiểm toán cho mọi năm. Vì vậy bạn phải thuê đơn vị kiểm toán độc lập vào để kiểm toán sau khi kết thúc năm tài chính. Tôi ngạc nhiên vì nếu đã hoạt động nhiều năm mà cơ quan thuế không hỏi bạn về báo cáo tài chính ???

N

nhathaiace

Guest
29/5/06
53
0
0
46
VietNam
Giám Đốc giữ tiền mặt ?

Công ty mình thành lập đầu năm 2006, đến tháng 4 năm 2007 mới có doanh thu từ hoạt động kinh doanh vận tải, báo cáo tài chính mình mới nạp lần đầu thôi, cho năm 2006, chủ yếu là chi phí.

hieu1563

hieu1563

Guest
Trong trường hợp này ý mình hỏi là mỗi khi xuất phiếu thu, chi thì mình bảo ông ấy ký luôn vào chỗ "thủ quỹ " ấy, như vậy thì nếu có vấn đề gì xảy ra thì ông ấy chịu trách nhiệm như là thủ quỹ, nếu các bạn là kế toán trong trường hợp này nếu có cao kiến gì thêm xin bày vẽ giúp để cùng nhau học hỏi. Cảm ơn các bạn nhiều.

Giám đốc mà làm thủ quỹ (trên giấy tờ) là sai quá rồi còn gì. Thế chẳng lẽ quyết định bổ nhiệm làm Thủ quỹ Giám đốc tự quyết cho chính mình sao ??
Hơn nữa trong một tổ chức không được để xảy ra tình trạng như thế, thế khi KTT nói chuyện và làm việc với ông ấy là với ai ???

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Giám đốc ko đc kiêm thủ quỹ, kế toán, kế toán trưởng (thậm chí vợ, con giám đốc cũng ko đc làm thủ quỹ nữa). mình ko nhớ rõ đọc trong quyển sách nào (có lẽ trogn luật kế toán - bạn xem lại). Khi kiểm toán họ sẽ có quyền kiểm tra số dư tiền mặt)

hieu1563

hieu1563

Guest
Bạn đọc kỹ lại nội dung mình đã post ở phần trên thì sẽ hiểu "Ông ấy" là ai đó.

Chào các bạn .

Thì cũng vậy mà thôi !!!

N

nhathaiace

Guest
29/5/06
53
0
0
46
VietNam
Người ở Việt Nam này nếu là giao dịch với bên ngoài thì gọi là giám đốc, nhưng thật ra không có văn bản nào bổ nhiệm, chỉ ký các văn bản, chứng từ, giữ tiền mặt. Người ta cũng ở Việt Nam theo thời hạn trên visa, hết hạn visa thì xin tiếp, giống như là đi công tác vậy.Vì vậy trên phiếu thu-chi mình bảo ông đó ký luôn phần thủ quỹ , chứ ở công ty bây giờ cũng không có thủ quỹ.

hieu1563

hieu1563

Guest
Người ở Việt Nam này nếu là giao dịch với bên ngoài thì gọi là giám đốc, nhưng thật ra không có văn bản nào bổ nhiệm, chỉ ký các văn bản, chứng từ, giữ tiền mặt. Người ta cũng ở Việt Nam theo thời hạn trên visa, hết hạn visa thì xin tiếp, giống như là đi công tác vậy.Vì vậy trên phiếu thu-chi mình bảo ông đó ký luôn phần thủ quỹ , chứ ở công ty bây giờ cũng không có thủ quỹ.

Ok, nếu vậy thì ông ta chính là thủ quỹ rồi. Bạn chỉ có trách nhiệm với các chứng từ và các khoản chi. Còn chênh lệch giữa thực tế và sổ sách của Quỹ thì ông ta sẽ chịu trách nhiệm.

Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA