Nhà cung cấp nước ngoài thanh toán hóa đơn chi hộ

• Thread starter Ngocthu1905
  • Ngày gửi
N

Ngocthu1905

Trung cấp
22/3/13
109
4
18
34
Hà nội
E đang rắc rối chút với nhà cung cấp là nước ngoài. họ có thuê 1 nhân viên nghiên cứu thị trường, và bên e mua trang thiết bị cho nhân viên này.. khi bên e yêu cầu nhà cung cấp thanh toán lại, họ nói e làm 1c marketing invoice và họ CK 1 năm 2 lần? thế là thế nào nhỉ? và có cách nào làm hợp lý hóa khoản trên cho cả 2 bên k?

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

Giosamac

Guest
26/5/17
1
0
1
31
Mình cũng có chung thắc mắc với bạn. Không biết lấy mẫu invoice ở đâu đây? :((

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Ý em là gì chị ko hiểu lắm, có phải là bên nước ngoài thuê nhân viên nghiên cứu thị trường. Cty em mua các thiết bị, nói chung là các chi phí liên quan đến nghiên cứu cho người nhân viên này đúng ko. Các chi phí này phát sinh ở Vn và đều có tên công ty em, nếu vậy e làm HD mua bán với nước ngoài, tiền hàng + thêm các chi phí nghiên cứu mà mình đã trả giúp là dc. Còn cái Invoice kia là tổng hợp các chi, em làm đơn giản giống như hd vat bên mình thôi, tên cty 2 bên, số tiền tổng cộng là dc. Nhớ là phải chuyển khoản nha. Cái này thì lưu cty thôi, đừng ghi thuế, vậy cho đơn giản.

• Like
Reactions: Ngocthu1905
tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
E đang rắc rối chút với nhà cung cấp là nước ngoài. họ có thuê 1 nhân viên nghiên cứu thị trường, và bên e mua trang thiết bị cho nhân viên này.. khi bên e yêu cầu nhà cung cấp thanh toán lại, họ nói e làm 1c marketing invoice và họ CK 1 năm 2 lần? thế là thế nào nhỉ? và có cách nào làm hợp lý hóa khoản trên cho cả 2 bên k?
Theo như bạn trình bày, hình như khoảng chi hộ này mang tính chất thường xuyên phải không? Nếu nó mang tính chất thòng xuyên và nội dung các khoảng chi hộ không thay đổi : cty bạn và khách hàng ở nước ngoài nên ký 1 hợp đồng chung quy định công ty bạn sẽ thay khách hàng ở NN trả thay các khoản.. (liệt kê ra). Quy trình bên họ thanh toán như thế nào liệt kê ra VD: cứ mỗi 6 tháng bên bạn sẽ làm Debit note yêu cầu bên kia trả tiền..... Để đảm bảo tính chặt chẽ, khi có phát sinh các khoản chi hộ bên kia có thể làm một thư yêu cầu bên cty bạn chi hộ những khoản.... Đây là các khoản chi hộ, vì vậy bên cty bạn không được tính vào chi phí hay khấu trừ thuế GTGT mà hạch toán vào TK 1388 chẳng hạn. Còn bên kia căn cứ vào Hợp đồng và Debit note để ghi nhận và thanh toán.

N

Ngocthu1905

Trung cấp
22/3/13
109
4
18
34
Hà nội
Theo như bạn trình bày, hình như khoảng chi hộ này mang tính chất thường xuyên phải không? Nếu nó mang tính chất thòng xuyên và nội dung các khoảng chi hộ không thay đổi : cty bạn và khách hàng ở nước ngoài nên ký 1 hợp đồng chung quy định công ty bạn sẽ thay khách hàng ở NN trả thay các khoản.. (liệt kê ra). Quy trình bên họ thanh toán như thế nào liệt kê ra VD: cứ mỗi 6 tháng bên bạn sẽ làm Debit note yêu cầu bên kia trả tiền..... Để đảm bảo tính chặt chẽ, khi có phát sinh các khoản chi hộ bên kia có thể làm một thư yêu cầu bên cty bạn chi hộ những khoản.... Đây là các khoản chi hộ, vì vậy bên cty bạn không được tính vào chi phí hay khấu trừ thuế GTGT mà hạch toán vào TK 1388 chẳng hạn. Còn bên kia căn cứ vào Hợp đồng và Debit note để ghi nhận và thanh toán.
Chị ơi, cho e hỏi là; giờ bên e trả cả lương và đóng BH thay cho công ty ở nước ngoài đó, các HĐ chi hộ đều mang tên công ty e, và 1 số CP k có HĐ nữa. Giờ họ nói sẽ CK toàn bộ số tiền này vào TK công ty em, vậy e phải xử lý như thế nào cho hợp lý?

N

Ngocthu1905

Trung cấp
22/3/13
109
4
18
34
Hà nội
Cả nhà ơi, e có thể hợp lý hóa bằng cách coi như những CP kia là của công ty e, coi như nhân viên đó là của công ty e, e hạch toán CP bình thường, sau đó, khi nhà cung cấp nước ngoài chuyển khoản, e ghi nhận đó là 1 khoản hỗ trợ bán hàng ( HT TK 711) được k ạ>?

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Cả nhà ơi, e có thể hợp lý hóa bằng cách coi như những CP kia là của công ty e, coi như nhân viên đó là của công ty e, e hạch toán CP bình thường, sau đó, khi nhà cung cấp nước ngoài chuyển khoản, e ghi nhận đó là 1 khoản hỗ trợ bán hàng ( HT TK 711) được k ạ>?
Theo mình : Nếu bạn ghi nhận là CP của cty bạn thì sẽ thiệt thòi cho cty bạn vì có 1 số CP không có hóa đơn sẽ bị loại. Theo mình bản chất nó như thế nào thì bạn ghi nhận thế đó. Đóng BH hay trả lương thì bạn cứ trả bình thường. Tuy nhiên khi hạch toán những khoản chi đó bạn đưa vào 1388 (chi tiết cho khách hàng ở nước ngoài). và thủ tục giấy tờ như mình đã nói ở trên. Khi cần thu tiền thì phát hành debit note thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA