Tính giá thành sản phẩm cty sản xuất cơ khí

• Thread starter cố lên TTP
  • Ngày gửi
C

cố lên TTP

Guest
16/4/17
1
0
1
31
anh chị hướng dẫn giúp em ạ. cty em sản xuất cơ khí, cụ thể là băng truyền tải. 1 băng chuyền tải thì được cấu tạo bởi rất nhiều chi tiết như: con lăn, quả lô, băng tải cao su, khung, động cơ...do yêu cầu của khách hàng nên mỗi băng truyền tải lại khác nhau do yêu cầu kích thước số lượng của các chi tiết là khác nhau. cũng có thể là bán các chi tiết của khung băng tải. Anh chị có kinh nghiệm hướng dẫn em hệ thống tính giá thành sản phẩm được không ạ? cty em có 1 số vấn đề sau:
1. bán lẻ 1, 2 chiếc. mỗi chiếc có cấu tao, kích thước khác nhau-> có cần xây dựng định mức, xây dựng thì ntn?
2. sản xuất tạp nham, chưa xong cái này đã sang cái kia, tức là trong kì sản xuất cùng lúc nhiều sản phẩm khác nhau, nguyên vật liệu phụ, nhân công, khấu hao...không tách riêng cho từng sản phẩm được.-> em phân bổ những chi phí dùng chung đó như thế nào?
Mong anh chị giúp đỡ ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
1. Nên xây dựng định mức, ít nhất cũng phải có định mức vật liệu, để quản lý cũng như dễ giải trình với cơ quan thuế khi kiểm tra.

2. Phân bổ các chi phí gián tiếp theo tiêu thức phù hợp. Nếu không quá coi trọng như chính xác, chỉ để phục vụ mục đích kế toán tài chính thì có thể phân bổ theo chi phí vật liệu, theo giá dự toán của các sản phẩm,...

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
anh chị hướng dẫn giúp em ạ. cty em sản xuất cơ khí, cụ thể là băng truyền tải. 1 băng chuyền tải thì được cấu tạo bởi rất nhiều chi tiết như: con lăn, quả lô, băng tải cao su, khung, động cơ...do yêu cầu của khách hàng nên mỗi băng truyền tải lại khác nhau do yêu cầu kích thước số lượng của các chi tiết là khác nhau. cũng có thể là bán các chi tiết của khung băng tải. Anh chị có kinh nghiệm hướng dẫn em hệ thống tính giá thành sản phẩm được không ạ? cty em có 1 số vấn đề sau:
1. bán lẻ 1, 2 chiếc. mỗi chiếc có cấu tao, kích thước khác nhau-> có cần xây dựng định mức, xây dựng thì ntn?
2. sản xuất tạp nham, chưa xong cái này đã sang cái kia, tức là trong kì sản xuất cùng lúc nhiều sản phẩm khác nhau, nguyên vật liệu phụ, nhân công, khấu hao...không tách riêng cho từng sản phẩm được.-> em phân bổ những chi phí dùng chung đó như thế nào?
Mong anh chị giúp đỡ ạ.
Trong thực tế xuất chung, không biết xuất cho sản phẩm nào là chuyện bình thường. Đặc biệt sản xuất cơ khí, sx nhiều sản phẩm thì việc xuất chung luôn xảy ra.
Các giải quyết tốt nhất là đưa ra định mức. Khi đó sử dụng định mức làm tỷ lệ phân bổ.
Trường hợp sx chưa xong cái này rồi sx sang cái kia thì sẽ xảy ra tình trạng dở dang cuối kỳ nhiều. Cái khó là đánh giá dở dang

• Like
Reactions: cố lên TTP
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
2. sản xuất tạp nham, chưa xong cái này đã sang cái kia, tức là trong kì sản xuất cùng lúc nhiều sản phẩm khác nhau, nguyên vật liệu phụ, nhân công, khấu hao...không tách riêng cho từng sản phẩm được.
-> em phân bổ những chi phí dùng chung đó như thế nào?
Mong anh chị giúp đỡ ạ.

1 - Trước khi DN thỏa thuận với khách hàng giá cả của 1 đơn hàng ( Hợp đồng ) thì DN đã tính trước các chi phí ( Dự toán chi tiết: Chi phí trực tiếp, chi phí gián tiếp ... lãi kế hoạch ... ) bạn căn cứ vào đó và đối chiếu với giá Nhập kho, xuất kho SP .. để biết GT
2 - Trong SX mỗi chi tiết, SP ... Thì DN phải XD Định mức:
- NVL chính, phụ ... ( Kể cả hao hụt ).
- Nhân công trực tiếp qua các công đoạn ( Kể cả thời gian nghỉ ngơi theo chế độ .. )
- Máy móc, thiết bị ( Kể cả thời gian ngừng việc kế hoạch .. )
- Chi phí chung Thì phân bổ ( nên phân bổ theo chi phí trực tiếp )

• Like
Reactions: Phạm Hoàng An
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Bài toán giá thành này rất nhiều người gặp,hiện tại vẫn ở trên mặt giấy thôi.
Ai cũng biết là cần có định mức, nhưng ở bản thân doanh nghiệp, thậm chí là chủ doanh nghiệp, thợ cơ khí lại không đưa ra được định mức cho kế toán :d
1. Bạn nên tới giờ ăn thì mò xuống xưởng hỏi chừng các bác thợ.1 băng truyền tải gồm những cái gì cấu thành, ... xem hóa đơn bạn lấy được rồi lựa cho phù hợp, xây dựng ở mức tương đối là rất tuyệt rồi.
Về câu thứ 2 ở #4 bác Hue đã trả lời.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA