không đóng kinh phí công đoàn

• Thread starter cachupi
  • Ngày gửi
C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
chào mọi người, giúp mình nhé!
Hiện tại mình làm thang bảng lương mà phải có liên đoàn bảo hiểm xã hội họ mới chịu, nhưng công ty mình là công ty nhỏ, nhân viên chính thức có 4 người, còn thời vụ là công nhân nên nghỉ liên tục, nên mình muốn làm giấy xác nhận cty chưa đủ đk để tổ chức công đoàn, và m có bị trích 2% hàng tháng để đóng ko ạ, như m không đóng có dc ko vì có 4 người ít, không biết có đơn nào để xác nhận cty với số lượng người ít sẽ không đóng kinh phí công đoàn ko ạ. xin đừng ném đá, vì mình mới làm

Khóa học Quản trị dòng tiền
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Theo Luật Công đoàn 2012 thì công đoàn là tổ chức được thành lập trên cơ sở tự nguyện, không bắt buộc.
Xét cả Khoản 1 Điều 5 Nghị định số 98/2014/NĐ-CP thì "Doanh nghiệp có từ 5 đoàn viên công đoàn, hoặc người lao động có đơn tự nguyện gia nhập Công đoàn Việt Nam, đủ điều kiện thành lập tổ chức Công đoàn theo quy định của Luật Công đoàn và Điều lệ Công đoàn Việt Nam"
Bạn cứ đưa căn cứ ra cho họ, bên bạn các lao động không có nguyện vọng thành lập tổ chức công đoàn. Mà đã ko có Công đoàn thì ko phải đóng phí nhá.

• Like
Reactions: HOAHUONGDUONG@
C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
Theo Luật Công đoàn 2012 thì công đoàn là tổ chức được thành lập trên cơ sở tự nguyện, không bắt buộc.
Xét cả Khoản 1 Điều 5 Nghị định số 98/2014/NĐ-CP thì "Doanh nghiệp có từ 5 đoàn viên công đoàn, hoặc người lao động có đơn tự nguyện gia nhập Công đoàn Việt Nam, đủ điều kiện thành lập tổ chức Công đoàn theo quy định của Luật Công đoàn và Điều lệ Công đoàn Việt Nam"
Bạn cứ đưa căn cứ ra cho họ, bên bạn các lao động không có nguyện vọng thành lập tổ chức công đoàn. Mà đã ko có Công đoàn thì ko phải đóng phí nhá.
phải ko vậy bạn, mình cũng lo quá, mai mình đi nộp giấy xác nhận không thành lập công đoàn nhưng trong mẫu ghi phải tính kinh phí công đoàn ko bik sao nữa. Với lại mình mới đọc là bắt đầu từ 2014 trở đi nếu như ko đủ điều kiện tham gia thành lập công đoàn thì phải đóng kinh phí công đoàn

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Theo Điều 26 của Luật công đoàn 2012, đoàn phí công đoàn là do Công đoàn viên đóng, không có tổ chức công đoàn thì ko có công đoàn viên, mà ko có công đoàn viên thì ko có công đoàn phí.
Bạn có thể tìm đọc Luật Công đoàn 2012, Nghị định 98/2014/NĐ-CP và Hướng dẫn số 258/HD-TLĐ nhá.
Căn cứ theo văn bản vậy mà bạn còn hỏi phải hay ko. Giờ là việc đấu tranh thôi. Cần thiết thì trong xác nhận của bên bạn có đủ chữ ký của 4 lao động luôn.

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Ko phải đâu, bắt buộc đóng Công Đoàn từ năm 2013, dù có thành lập hay chưa thành lập. DN nào hên xui sẽ bị dính và truy thu. Có bạn đã bị gửi giấy nộp và truy thu đó

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Căn cứ ở đâu vậy bạn @loan90 ơi
Mà lại còn đen thì dính truy thu, mình ko hiểu

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Luật công đoàn 2012 nhé bạn, bắt buộc phải nộp hết. Cái này mình biết lâu rồi, nhưng ko nộp. Nhưng bây giờ họ bắt đầu truy thu đó bạn, họ sẽ gửi DN công văn truy thu, mấy bữa trc có cty đã bị gửi rồi đó. Nói chung thì hên xui, DN nào bị dính thì phải nộp thôi. Còn DN mới thành lập là bắt buộc nộp công đoàn luôn rồi. Năm nay làm rất căng nhé.

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Mình đọc Luật công đoàn chẳng thấy có đoạn nào bảo doanh nghiệp ko có hay có tổ chức công đoàn đều đóng phí cả. Luật toàn ghi là tự nguyên, điều 26 còn ghi công đoàn phí do công đoàn viên đóng. Tôi không tham gia, tổ chức ko có công đoàn thì sao phải đóng

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM

Căn cứ vào Bộ Luật lao động. Nhìn chung là phải thành lập công đoàn cơ sở. Tuy nhiên Liên đoàn lao động quận sẽ là tổ chức cho phép bạn chưa thành lập công đoàn cơ sở. Rồi cầm tờ giấy đó để mang sang phòng lao động làm các thủ tục tiếp theo, cái này mình làm rồi. Về mặt thanh tra tùm lum họ bới ra là bạn thiếu chứng từ ngay. Nên nếu thành lập được thì cứ thành lập, thang lương bảng lương không nộp cũng chả có gì, nói chung không làm bé tí thế nó không kiểm tra đâu nên cũng đừng có suy nghĩ chi cho đau đầu, kệ cha nó thôi. Cty có 4ng, không biết doanh số bao nhiêu mà lo chi mấy thứ đó. Cty mình doanh số 1200 tỷ nhân sự 100ng chả có công đoàn, cũng chả có thang bảng lương, chả có nội quy quy chế mà chả thấy ai hỏi có sao đâu.

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
nhưng theo ngu ý của mình bạn nên thành lập hết nên làm tốt ngay từ đầu nội quy quy chế, quy chế thưởng, quy chế phụ cấp... rất có lợi trong việc quyết toán thuế sau này.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Công ty bạn ở đâu v? Quận nào?
Nếu công ty có 4 LĐ thì ko phải thành lập "Công Đoàn" chứ ko phải là "Liên Đoàn"
Nộp giấy xác nhận ko đủ điều kiện thành lập công đoàn cho Liên ĐOàn lao động quận mà cty đóng trụ sở.
Trước khi nộp giấy Liên đoàn sẽ yêu cầu đóng kinh phí công đoàn, cái này là bắt buộc nha bạn. Nhưng sau khi thành lập công đoàn cơ sở sẽ đc trích lại 65% cho DN.
Nếu ở quận 1 thì ko đóng KPCĐ vẫn đc.

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Đối với kinh phí kinh phí công đoàn: từ ngày 10/1/2014 tất cả các doanh nghiệp đều phải đóng kể cả doanh nghiệp chưa có tổ chức công đoàn cơ sở ( theo Nghị định 191/2013/NĐ-CP)

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
thứ hai lên xem kết quả sao, mình vừa mới đi nộp liên đoàn quận phú nhuận, họ bắt nộp bộ thang bảng lương, bản sao đkdn và tình hình sử dụng lao động, mình nộp rrooif giờ chờ kiểm tra có đúng ko thôi,,thấy mà ngán, doanh nghiệp mình chỉ có 4 người thôi

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
thứ hai lên xem kết quả sao, mình vừa mới đi nộp liên đoàn quận phú nhuận, họ bắt nộp bộ thang bảng lương, bản sao đkdn và tình hình sử dụng lao động, mình nộp rrooif giờ chờ kiểm tra có đúng ko thôi,,thấy mà ngán, doanh nghiệp mình chỉ có 4 người thôi
Sau này cứ theo quy trình mà làm thì cũng hok mệt gì đâu bạn, mình đi 2 buổi là xong hết.

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
Sau này cứ theo quy trình mà làm thì cũng hok mệt gì đâu bạn, mình đi 2 buổi là xong hết.
do bộ hồ sơ của mình về việc khai báo tình hình lao động không bik đúng ko, đúng là giờ nó hơi cực nhưng bù lại mình lại biết thêm một số kiến thức sau này có gặp trường hợp mình sẽ không bị rối, bạn làm khai báo sủ dụng lao động gồm giấy tờ gì v, mình làm 2 bản 1 bản là khai trình sử dụng lao động 1 bản là báo cáo tình hình sử dụng lao động từ 6 tháng đầu năm

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
do bộ hồ sơ của mình về việc khai báo tình hình lao động không bik đúng ko, đúng là giờ nó hơi cực nhưng bù lại mình lại biết thêm một số kiến thức sau này có gặp trường hợp mình sẽ không bị rối, bạn làm khai báo sủ dụng lao động gồm giấy tờ gì v, mình làm 2 bản 1 bản là khai trình sử dụng lao động 1 bản là báo cáo tình hình sử dụng lao động từ 6 tháng đầu năm
Nếu làm bản báo cáo tình hình sử dụng LĐ 6 tháng đầu năm hay cuối năm thì làm theo mẫu 07, 2 bản là đc.
Nếu khai trình lao động lần đầu thì nộp mẫu 05 trên giấy A3 (03 bản) + 01 bản sao GPKD là được

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
ôi mình làm cả 2 luôn nhưng mỗi thứ chỉ một bảng thôi và mình làm trên a4 hết, hihi, ko bik thứ hai lên có thuận buồm xui gió không, xong rồi còn phải lên phòng lđ nữa, haizzz

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
ôi mình làm cả 2 luôn nhưng mỗi thứ chỉ một bảng thôi và mình làm trên a4 hết, hihi, ko bik thứ hai lên có thuận buồm xui gió không, xong rồi còn phải lên phòng lđ nữa, haizzz
Ủa s bên phòng LĐ lúc nhận hồ sơ hok nói gì à bạn? nếu hồ sơ hok hợp lệ là họ ko nhận và yêu cầu bổ sung. Nên tạm thời cứ để v xem s. Biết đâu bên này dễ thì lại xong á.

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
m quan phòng lao động, thì họ ns phải có xác nhận liên đoàn trước mới chịu, và mình hỏi thì họ nói hò sơ như vậy là đủ chỉ thiếu bên liên đoàn xác nhận nữa thôi b

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA