Kê khai thuế GTGT đối với hàng mua không HĐ

• Thread starter nguyentrang07
  • Ngày gửi
N

nguyentrang07

Guest
Các anh chị giúp em vấn đề này với. Công ty em thu mua dăm, mùn để sản xuất gỗ ván dăm nhưng người bán là hộ tư nhân không có khả năng xuất hóa đơn. Vậy em kê khai hàng mua vào bảng kê 04/GTGT có được không. Em đọc thấy một số hướng dẫn là để người bán ra chi cục thuế đăng ký rồi mua hóa đơn bán lẻ dành cho cá nhân. Mỗi lần CSKD ra mua hàng của họ thì yêu cầu họ viết hóa đơn bán lẻ đó. Vậy em vẫn chưa hiểu rõ mình nên làm theo phương pháp nào. Mong các anh chị giúp đỡ. Em cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vtq

Guest
19/1/07
24
0
0
TP.HCM
- Trường hợp hộ tư nhân đó không chuyên kinh doanh dăm mùn (nghĩa là lâu lâu phát sinh y như là nhà bạn có rác có thể bán ve chai ấy) thì bạn kê vào bảng kê 04.
- Trường hợp họ chuyên kinh doanh thì họ phải lên thuế địa phương mua hóa đơn lẻ để xuất cho mình.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Các anh chị giúp em vấn đề này với. Công ty em thu mua dăm, mùn để sản xuất gỗ ván dăm nhưng người bán là hộ tư nhân không có khả năng xuất hóa đơn. Vậy em kê khai hàng mua vào bảng kê 04/GTGT có được không. Em đọc thấy một số hướng dẫn là để người bán ra chi cục thuế đăng ký rồi mua hóa đơn bán lẻ dành cho cá nhân. Mỗi lần CSKD ra mua hàng của họ thì yêu cầu họ viết hóa đơn bán lẻ đó. Vậy em vẫn chưa hiểu rõ mình nên làm theo phương pháp nào. Mong các anh chị giúp đỡ. Em cám ơn nhiều.

Tốt nhất là gửi công văn hỏi để được hướng dẫn. Vì trên BK04 là mua trực tiếp từ nông dân, sản phẩm không qua chế biến. Còn đây là phế liệu do quá trình ché biến thì chắc hộ tư nhân đó phải đến CCT xin cấp hóa đơn thôi

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Mình xem web Bên thuế hay BTC họ cũng đều trả lời những trường hợp này là lập bảng kê 04 rồi kêu người ta ký tên vào, etc....Nhưng khi họ kiểm tra mà số tiền này quá lớn thế nào họ cũng làm khó dễ, lúc đó chỉ mệt cho mấy người kế toán như chúng ta. Nên mình thấy tốt nhất là chọn những chỗ nào có thể xuất hóa đơn cho cty mà mua. Trước khi thành lập cty, cty mình cũng bỏ ra 1 chi phí cũng hơn 10 triệu mà ko có hóa đơn gì cả. Cũng may sêp mình biết luật nên cũng ko làm khó, bắt mình phải kê man mấy chi phí đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA