Dưỡng thai tại bệnh viện có được hưởng chế độ BHXH?

• Thread starter Heo BéOO
  • Ngày gửi
H

Heo BéOO

Guest
26/4/17
15
0
1
30
Chị gái em đang có bầu 7 tháng sau đó bị dọa sinh cấp nên phải nhập viện truyền nước để giữ và dưỡng thai khoảng 2 tháng. Trước đó chị em đóng bảo hiểm đầy đủ liên tục > 3 năm.
Vậy cho e hỏi chị em có được BHXH chi trả chi phí điều trị tại bệnh viên trong 2 tháng đó và trong thời gian này công ty chị em đang làm việc có phải đóng BH cho chị em không ạ??
Thanks anh, chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Trường hợp của bạn có thể làm hồ sơ báo giảm trước cho người lao động tối đa không quá 2 tháng trước khi sinh.
Như vậy 2 tháng này sẽ nằm trong thời hạn nghỉ thai sản, sau sinh chị đó sẽ được hưởng tiếp tục 4 tháng.
Chi phí nằm viện nếu đúng tuyến BHYT sẽ thanh toán 80%, còn trái tuyến thì 40% hoặc 60%
2 Tháng này vì nằm trong nghỉ thai sản nên người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH

A

Anh Thoa.BHXH

Guest
21/4/17
21
5
3
29
Trường hợp của chị b sẽ được hưởng quyền lợi thẻ BHYT. Còn chế độ thai sản sau khi sinh có đầy đủ giấy tờ làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản .

H

Heo BéOO

Guest
26/4/17
15
0
1
30
Trường hợp của bạn có thể làm hồ sơ báo giảm trước cho người lao động tối đa không quá 2 tháng trước khi sinh.
Như vậy 2 tháng này sẽ nằm trong thời hạn nghỉ thai sản, sau sinh chị đó sẽ được hưởng tiếp tục 4 tháng.
Chi phí nằm viện nếu đúng tuyến BHYT sẽ thanh toán 80%, còn trái tuyến thì 40% hoặc 60%
2 Tháng này vì nằm trong nghỉ thai sản nên người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH
Vậy là chị em sẽ được tính vào thời gian nghỉ thai sản và hướng chế độ thai sản luôn ạ??
Nhưng theo e tìm hiểu thì đk hưởng chế độ thai san ntn chứ ạ??? Và chị e k nằm trong TH như điều 28 này. Mong ac giải thích rõ giùm e với ạ. E muốn thắc mắc là chị e có được hưởng theo chế độ ốm đâu k nữa ấy ạ?
"Căn cứ Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:
“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Lao động nữ mang thai;
b) Lao động nữ sinh con;
c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;
d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản."

H

Heo BéOO

Guest
26/4/17
15
0
1
30
khoản 1 Điều 22 Luật Bảo hiểm xã hội quy định về Điều kiện hưởng chế độ ốm đau như sau:“Bị ốm đau, tai nạn rủi ro phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở y tế. Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự huỷ hoại sức khoẻ, do say rượu hoặc sử dụng ma tuý, chất gây nghiện khác thì không được hưởng chế độ ốm đau”.

H

Heo BéOO

Guest
26/4/17
15
0
1
30
Trường hợp của chị b sẽ được hưởng quyền lợi thẻ BHYT. Còn chế độ thai sản sau khi sinh có đầy đủ giấy tờ làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản .
chi em có đc hưởng chế độ ốm đau hả chị Anh Thoa??

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
khoản 1 Điều 22 Luật Bảo hiểm xã hội quy định về Điều kiện hưởng chế độ ốm đau như sau:“Bị ốm đau, tai nạn rủi ro phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở y tế. Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự huỷ hoại sức khoẻ, do say rượu hoặc sử dụng ma tuý, chất gây nghiện khác thì không được hưởng chế độ ốm đau”.
Chào bạn, hiện nay luật BHXH hiện hành là luật số 58/2014/QH13
Chế độ ốm đau chỉ dành cho đau ốm thực sự có giấy xác nhận của bên bệnh viện còn chị của bạn chỉ là thai động nằm dưỡng thai nó không thuộc chế độ ốm đau.
Căn cứ theo Luật bhxh thì lao động được nữ trước khi sinh 2 tháng, trước + sau khi sinh tổng cộng là 6 tháng

• Like
Reactions: Heo BéOO
H

Heo BéOO

Guest
26/4/17
15
0
1
30
Chào bạn, hiện nay luật BHXH hiện hành là luật số 58/2014/QH13
Chế độ ốm đau chỉ dành cho đau ốm thực sự có giấy xác nhận của bên bệnh viện còn chị của bạn chỉ là thai động nằm dưỡng thai nó không thuộc chế độ ốm đau.
Căn cứ theo Luật bhxh thì lao động được nữ trước khi sinh 2 tháng, trước + sau khi sinh tổng cộng là 6 tháng
Vâng. Vậy chị em hiện tại vẫn đang dưỡng thai ở nhà thì cần làm những thủ tục gì nộp lên BH ạ?? Có cần làm đơn để nghỉ thai sản luôn k ạ??

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Vâng. Vậy chị em hiện tại vẫn đang dưỡng thai ở nhà thì cần làm những thủ tục gì nộp lên BH ạ?? Có cần làm đơn để nghỉ thai sản luôn k ạ??
Mình đã nói ở trên, nếu như nghỉ dưỡng thai không quá 2 tháng thì làm đơn xin nghỉ thai sản luôn để báo giảm với bên BHXH

• Like
Reactions: Heo BéOO

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA