Kinh nghiệm tính giá thành trong công ty sản xuất túi không dệt

• Thread starter maiphuong06
  • Ngày gửi
M

maiphuong06

Sơ cấp
30/11/13
7
0
1
39
ha noi
Chào cả nhà, có bạn nào đang làm kế toán trong công ty sản xuất vải, túi không dệt tư vấn giúp mình nên lựa chọn phương pháp tính giá thành nào cho hợp lý. Mình muốn tìm lớp học kế toán giá thành để nâng cao kiến thức, các bạn biết chỗ nào học hiệu quả tư vấn giúp mình với nhé. Thank all !

Khóa học Quản trị dòng tiền
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Chào cả nhà, có bạn nào đang làm kế toán trong công ty sản xuất vải, túi không dệt tư vấn giúp mình nên lựa chọn phương pháp tính giá thành nào cho hợp lý. Mình muốn tìm lớp học kế toán giá thành để nâng cao kiến thức, các bạn biết chỗ nào học hiệu quả tư vấn giúp mình với nhé. Thank all !
Bên bạn đã xây dựng định mức chưa?

M

maiphuong06

Sơ cấp
30/11/13
7
0
1
39
ha noi
có định mức rồi bạn à, sản phẩm bên mình qua nhiều công đoạn, bán thành phẩm có thể xuất bán được, và cùng 1 định mức nguyên liệu nhưng có thế sản xuất ra nhiều mã thành phẩm khác nhau. Mình đang ko rõ nên tập hợp chi phí mà tính giá thành theo phương pháp nào.

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
có định mức rồi bạn à, sản phẩm bên mình qua nhiều công đoạn, bán thành phẩm có thể xuất bán được, và cùng 1 định mức nguyên liệu nhưng có thế sản xuất ra nhiều mã thành phẩm khác nhau. Mình đang ko rõ nên tập hợp chi phí mà tính giá thành theo phương pháp nào.
Như vậy thì bài toán giá thành bên bạn sẽ ở mức độ khó rồi.
Vấn đề 1 định mức nguyên liệu tạo ra nhiều mã thành phẩm thì chỉ cần thiết lập định mức cho mã này rồi copy cho mã khác => Không khó.
Vấn đề sx nhiều công đoạn, bán thành phẩm có thể xuất bán được: Như vậy sẽ phải tính giá thành theo công đoạn, giữa các công đoạn phải nhập kho rồi xuất kho bán hoặc xuất kho tiếp cho sản xuất. Đồng thời với đó, số mã phải tính giá thành sẽ bao gồm cả mã bán thành phẩm và mã thành phẩm.
=> Giá thành vẫn theo theo định mức, hệ số nhưng khó nhằn phần công đoạn

• Like
Reactions: maiphuong06
M

maiphuong06

Sơ cấp
30/11/13
7
0
1
39
ha noi
Mình gửi bạn thinhvd chi tiết quy trình của bên mình như thế này: NVL--> PX dệt ( tạo vải)---> PX cắt ----> PX in---> PX may ---> thành phẩm túi ( nhiều kích thước khác nhau). Từ PX tạo vải thì bên mình có thể xuất bán được rồi, từ bán thành phẩm là vải thì qua công đoạn khác tạo ra thành phẩm túi với nhiều kích thước khác nhau. Mình đang ko rõ phải tập hợp chi phí của từng công đoạn thế nào để tính được giá thành của từng công đoạn, bạn tư vấn giúp mình với. Thanks.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Mình gửi bạn thinhvd chi tiết quy trình của bên mình như thế này: NVL--> PX dệt ( tạo vải)---> PX cắt ----> PX in---> PX may ---> thành phẩm túi ( nhiều kích thước khác nhau). Từ PX tạo vải thì bên mình có thể xuất bán được rồi, từ bán thành phẩm là vải thì qua công đoạn khác tạo ra thành phẩm túi với nhiều kích thước khác nhau. Mình đang ko rõ phải tập hợp chi phí của từng công đoạn thế nào để tính được giá thành của từng công đoạn, bạn tư vấn giúp mình với. Thanks.
Bạn phải tính giá thành theo từng công đoạn. Chi phí của từng công đoạn sẽ bao gồm chi phí của công đoạn trước chuyển sang + chi phí phát sinh trong công đoạn đó.

M

maiphuong06

Sơ cấp
30/11/13
7
0
1
39
ha noi
mình cũng nắm cách làm như thế nhưng còn các chi phí sản xuất chung như khấu hao nhà xưởng, máy móc, điện nước... mình không biết phân bổ cho từng giai đoạn thế nào. Bạn có thể tư vấn giúp mình với. Thanks.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
mình cũng nắm cách làm như thế nhưng còn các chi phí sản xuất chung như khấu hao nhà xưởng, máy móc, điện nước... mình không biết phân bổ cho từng giai đoạn thế nào. Bạn có thể tư vấn giúp mình với. Thanks.
Máy móc, thiết bị của từng công đoạn thường có thể theo dõi tách biệt vì mỗi công đoạn sử dụng 1 loại thiết bị riêng. Trường hợp có thiết bị dùng chung thì có thể phân bổ cho các công đoạn dựa theo số giờ máy thực tế (hoặc ước tính) của từng công đoạn.

Các chi phí chung khác có thể phân bổ cho các công đoạn dựa theo 1 hoặc 1 số tiêu thức nào đó phù hợp, ví dụ khấu hao nhà xưởng phân bổ theo diện tích sử dụng,...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA