Quyết toán thuế TNCN ?

• Thread starter lê quang có
  • Ngày gửi
lê quang có

lê quang có

Guest
17/8/15
2
0
1
32
Đơn vị mình hằng năm đều lập bảng tính TNCN vào cuối mỗi năm tài chính và lập tờ khai quyết toán thuế TNCN gửi cơ quan thuế đầy đủ.
Sau khi mình vào làm việc thì nhận thấy như vậy là không chính xác. Theo cách hiểu của mình thì hàng quý bên mình đều phải lập tờ khai thuế TNCN, và hạch toán phần thuế TNCN phát sinh. Tuy nhiên vào cuối mỗi năm thì thu nhập của cán bộ công nhân viên chức hiếm khi đạt mức phải chịu thuế TNCN (bao gồm giảm trừ rồi). Vậy mình muốn hỏi cách nghĩ của mình đã đúng theo luật thuế TNCN hiện hành chưa, và nếu đúng rồi thì phần thuế TNCN đã hạch toán hàng quý sẽ được hoàn lại như thế nào ? Cách làm như các năm trước của đơn vị mình có bị phạt không?
Xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
lê quang có

lê quang có

Guest
17/8/15
2
0
1
32
Nhờ mọi người hỗ trợ dùm mình với ạ.

Thao2705

Thao2705

Trung cấp
19/11/14
137
2
18
31
Theo mình biết và đã từng làm BCTC cuối năm rồi thì việc lập tờ khai thuế TNCN quý chỉ dành cho những công ty lớn ( đa số lương tới mức đóng thuế TNCN). Còn đối với công ty bạn, lương nhân viên chưa tới mức đóng thuế thì không cần nộp tờ khai thuế TNCN hàng quý, chỉ phải làm quyết toán thuế TNCN cuối năm !

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Câu hỏi của bạn không rõ ràng.
"Đơn vị mình hằng năm đều lập bảng tính TNCN vào cuối mỗi năm tài chính và lập tờ khai quyết toán thuế TNCN gửi cơ quan thuế đầy đủ.
Sau khi mình vào làm việc thì nhận thấy như vậy là không chính xác">>>>>>Theo bạn không chính xác ở chỗ là hàng quý không nộp tờ khai thuế TNCN? Nếu doanh nghiệp hàng quý không phát sinh thuế TNCN phải nộp thì không cần phải nộp tờ khai nhưng cuối năm phải làm báo cáo quyết toán thuế TNCN .
Tiền thuế nộp dư thì làm quyết toán lấy lại

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
"... Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải khai thuế" theo điểm a, khoản 1, điều 26, thông tư 111/2013/TT-BTC đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA