hợp đồng xây dựng

• Thread starter cachupi
  • Ngày gửi
C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
chào mọi người, không biết bác nào giúp mình vấn đề này không, mình mới làm trong công ty xây dựng mà đã gặp vấn đề này rồi thật khó cho mình khi mình mới bắt đầu làm kế toán.
công ty có ký hđ với bên A (bên giao thầu). trong hợp đồng thanh toán làm 2 đợt, và đợt 1 thì xuất hđ 50% còn 50% thì đợt còn lại. và bên mình đã xuất hđ đợt 1, giờ đợt 2 họ làm khí bên mình,, họ không nghiệm thu công trình, và không trả tiền đợt 2 vì nói bên mình vi phạm đk hợp đồng đó. vậy giờ như mình hạch toán đợt đầu ghi số tiền tạm ứng được không, và đợt 2 như vậy bên mình hủy hđ thì như thế nào , còn nếu như không hủy thì mình treo vào 154 hoài có ảnh hưởng gì không mấy bác. Thật sự cần một lời khuyên lắm luôn

Khóa học Quản trị dòng tiền
leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
Đợt 1 b cứ để nguyên như vậy đi do đã ghiệm thu, xuất HD ghi nhận DT, đợt 2 thì b xem xét sao họ làm khó, .... để gỡ vấn đề

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
Đợt 1 b cứ để nguyên như vậy đi do đã ghiệm thu, xuất HD ghi nhận DT, đợt 2 thì b xem xét sao họ làm khó, .... để gỡ vấn đề
ko bạn, đợt 1 thanh toán khi hợp đồng này ký kết chứ ko nghiệm thu gì hết, bạn có thể giúp mình hạch toán ko, n337/ cotk 5111/33311 hay sao, nhưng trường hợp này đầu vào bên mình chậm trễ 1 1 tháng, nghĩa là xuất ra mà chưa có đầu vào về thì mình làm sao

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
ko bạn, đợt 1 thanh toán khi hợp đồng này ký kết chứ ko nghiệm thu gì hết, bạn có thể giúp mình hạch toán ko, n337/ cotk 5111/33311 hay sao, nhưng trường hợp này đầu vào bên mình chậm trễ 1 1 tháng, nghĩa là xuất ra mà chưa có đầu vào về thì mình làm sao
Bạn cần nói rõ hơn: Điều khoản thanh toán trong Hợp đồng để mọi người xem đây là Hợp đồng loại nào? Vì trong XL bên A thanh toán đợt 1 có thể là: Tạm ứng ngay sau khi ký hay Thanh toán theo tiến độ ( DN thi công đến qui định nào thì A sẽ thanh toán .. )

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
Bạn cần nói rõ hơn: Điều khoản thanh toán trong Hợp đồng để mọi người xem đây là Hợp đồng loại nào? Vì trong XL bên A thanh toán đợt 1 có thể là: Tạm ứng ngay sau khi ký hay Thanh toán theo tiến độ ( DN thi công đến qui định nào thì A sẽ thanh toán .. )
dạ cái đó cũng là vấn đề của mình, m ko phân biệt được đâu là khối lượng đâu là tiến độ.
điều 3
1.hình thức hợp đồng:
bên A và bên B ký hđ theo hình thức khoán gọn đến khâu hoàn thện của toàn bộ công trình,bao good chi phí v/c, thiết bị thi công..
a. giá trị hđ là giá trị khoán gọn và sẽ ko thay đổi trong suốt tg thực hiện hđ vs đk bên B chỉ thi công đúng theo bảng báo giá
b. giá trị hđ chỉ thay đổi khi có phát sinh tăng or giảm về diện tchs xd, về hạng mục thi công..
c. việc quyết toán hợp đồng đv các hạng mục khoán gọn trong trường hợp ko phát sinh sẽ ko căn cứ trên khối lượng thi công thực tế của các hạng mục này mà chỉ căn cứ trên mức độ hoàn thành công việc của từng hạng mục. quyết toán khối lượng thi công thực tế chỉ áp dụng đối vs phần việc psinh thuộc các hạng mục khoán gọn or các hạng mục psinh trong quá trình thi công.
2. phương thức và đk thanh toán:
a. chia ra làm 2 đợt cụ thể
- dd1: bên A thanh toán cho bên B 50% giá trị hđ sau khi hđ này ký kết
- dd2: bên A thanh toán cho bên B 50% còn lại của hđ trong vòng 7 ngày lịch, kể từ ngày bên B bàn giao toàn bộ công trình đã được bên A nghiệm thu và nộp đủ hso đề nghị thanh toán
điều 4: phạt vi phạm
a. vi phạm tiến độ thi công phạt 0.1% giá trị hđ ......
b. vi phạm tiến độ thanh toán ( nếu như chậm thanh toán ..
đv một người mới làm sẽ còn rất nhiều thứ bỡ ngỡ. Nên Anh/ Chị nào giúp thật tình thì mình cảm ơn. Vì một số bạn làm lâu năm nên thấy đơn giản rồi trả lời kèm theo những câu nói rất khó chịu nữa, nên cũng thật buồn. Mong anh/ chị tư vấn giúp giùm em nhé

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
dạ cái đó cũng là vấn đề của mình, m ko phân biệt được đâu là khối lượng đâu là tiến độ.
điều 3
1.hình thức hợp đồng:
bên A và bên B ký hđ theo hình thức khoán gọn đến khâu hoàn thện của toàn bộ công trình,bao good chi phí v/c, thiết bị thi công..
a. giá trị hđ là giá trị khoán gọn và sẽ ko thay đổi trong suốt tg thực hiện hđ vs đk bên B chỉ thi công đúng theo bảng báo giá
b. giá trị hđ chỉ thay đổi khi có phát sinh tăng or giảm về diện tchs xd, về hạng mục thi công..
c. việc quyết toán hợp đồng đv các hạng mục khoán gọn trong trường hợp ko phát sinh sẽ ko căn cứ trên khối lượng thi công thực tế của các hạng mục này mà chỉ căn cứ trên mức độ hoàn thành công việc của từng hạng mục. quyết toán khối lượng thi công thực tế chỉ áp dụng đối vs phần việc psinh thuộc các hạng mục khoán gọn or các hạng mục psinh trong quá trình thi công.
2. phương thức và đk thanh toán:
a. chia ra làm 2 đợt cụ thể
- dd1: bên A thanh toán cho bên B 50% giá trị hđ sau khi hđ này ký kết
- dd2: bên A thanh toán cho bên B 50% còn lại của hđ trong vòng 7 ngày lịch, kể từ ngày bên B bàn giao toàn bộ công trình đã được bên A nghiệm thu và nộp đủ hso đề nghị thanh toán

điều 4: phạt vi phạm
a. vi phạm tiến độ thi công phạt 0.1% giá trị hđ ......
b. vi phạm tiến độ thanh toán ( nếu như chậm thanh toán ..
đv một người mới làm sẽ còn rất nhiều thứ bỡ ngỡ. Nên Anh/ Chị nào giúp thật tình thì mình cảm ơn. Vì một số bạn làm lâu năm nên thấy đơn giản rồi trả lời kèm theo những câu nói rất khó chịu nữa, nên cũng thật buồn. Mong anh/ chị tư vấn giúp giùm em nhé

Theo nội dung Hợp đồng khoán gọn và Hình thức thanh toán thì: A thanh toán cho bên B 50% giá trị hđ sau khi hđ này ký kết ... Là tạm ứng theo điều khoản HĐ nên bạn không cần xuất Hóa đơn và HT có 111, 112 nợ 131. Bạn chỉ xuất HĐ, tính DT .. khi: kể từ ngày bên B bàn giao toàn bộ công trình đã được bên A nghiệm thu và nộp đủ hso đề nghị thanh toán... Nếu chưa bàn giao bạn cứ treo trên 154 cho đến khi A - B có văn bản xử lý.

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
Theo nội dung Hợp đồng khoán gọn và Hình thức thanh toán thì: A thanh toán cho bên B 50% giá trị hđ sau khi hđ này ký kết ... Là tạm ứng theo điều khoản HĐ nên bạn không cần xuất Hóa đơn và HT có 111, 112 nợ 131. Bạn chỉ xuất HĐ, tính DT .. khi: kể từ ngày bên B bàn giao toàn bộ công trình đã được bên A nghiệm thu và nộp đủ hso đề nghị thanh toán... Nếu chưa bàn giao bạn cứ treo trên 154 cho đến khi A - B có văn bản xử lý.
Cảm ơn bạn, nhưng lúc mới vào mình ko bik nên mình đã xuất sau tìm hiểu kỹ mình cũng bị sơ xuất chỗ đó. m xuất ngày 12/03 nhưng đến ngày 20/03 m mới nhận được tiền đợt 1, và mình lỡ m xuất hóa đơn rồi giờ sao bạn. vậy bạn giúp minh hạch toán vs và cả dot 2 đang dỏ dang nữa chưa nhận được tiền. Như cho mình hỏi mình cứ treo 154 hoài năm này qua năm nọ liệu có ảnh hưởng gì không, vì vụ này bên kia ép bên mình phải làm lại từ đầu như bên m ko chiu. rất cần sự giúp đỡ của bạn trong vấn đề này

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
tổng giá trị hđ lá 120 tr

K

ketoanconnon

Guest
12/5/17
24
4
3
42
Trong thực tế, thông thường muốn đc đối tác trả tiền thì bên bán phải xuất hóa đơn trả cho họ trước (mặc dù mới chỉ là tạm ứng HĐ). TH chưa xuất hóa đơn thì sẽ hạch toán như sau:
- Khi nhận được tiền: Nợ 112/Có 3387
- Khi xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu: Nợ 3387/Có 511, Có 3331
Còn TH của bạn, đã xuất hóa đơn rồi, theo mình đành hạch toán như sau: Nợ 112/Có 3387, có 3331. Việc phải nộp thuế VAT là đương nhiên phải thực hiện khi xuất hóa đơn.
Việc công trình chưa hoàn thành, chưa được nghiệm thu thì việc treo chi phí trên 154 là bình thường mà bạn

• Like
Reactions: Nhung Nguyen TTA
C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
Trong thực tế, thông thường muốn đc đối tác trả tiền thì bên bán phải xuất hóa đơn trả cho họ trước (mặc dù mới chỉ là tạm ứng HĐ). TH chưa xuất hóa đơn thì sẽ hạch toán như sau:
- Khi nhận được tiền: Nợ 112/Có 3387
- Khi xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu: Nợ 3387/Có 511, Có 3331
Còn TH của bạn, đã xuất hóa đơn rồi, theo mình đành hạch toán như sau: Nợ 112/Có 3387, có 3331. Việc phải nộp thuế VAT là đương nhiên phải thực hiện khi xuất hóa đơn.
Việc công trình chưa hoàn thành, chưa được nghiệm thu thì việc treo chi phí trên 154 là bình thường mà bạn
hôm giờ m cứ nghĩ là:
ngày 12/03 m ht: n131/co 3331/co 1111
ngày 20/03: n1121 có 131 chứ
đợt 2: nợ 154 có 5111.
vậy đối với hợp đồng này khong phải thi công theo khối lượng hả bạn. Nhưng đầu váo m chưa có tại thời điểm đó mà sang tháng 4 mới có. hạch toán vậy đúng ko b

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
hôm giờ m cứ nghĩ là:
vậy đối với hợp đồng này khong phải thi công theo khối lượng hả bạn. Nhưng đầu váo m chưa có tại thời điểm đó mà sang tháng 4 mới có. hạch toán vậy đúng ko b
do mình chưa nhận được tiền tại thời ddiemr mình xuất hđ vậy chia ra 2 bút toán ko b ơi

K

ketoanconnon

Guest
12/5/17
24
4
3
42
hôm giờ m cứ nghĩ là:
Nếu là mua bán hàng hóa, dịch vụ thông thường thì ngày 12/3 khi xuất hóa đơn sẽ ghi: Nợ 131/Có 511, Có 3331 (Bạn ghi Có 1111 thì mình cũng chả hiểu vì sao xuất hóa đơn mà bạn lại phải trả tiền); Ngày 20/3 khi nhận tiền ghi: Nợ 112/Có 131. Thế là xong. Bạn định khoản Nợ 154/Có 5111 thì mình cũng bó tay với bạn quá!!! TK 154 tập hợp chi phí SX đối ứng với nó là các TK như 152, 111,112,334....
Nhưng TH của bạn nhận tiền ngay khi kí hợp đồng thì đó bản chất là khoản tạm ứng khi bạn chưa làm gì nhưng bạn lại xuất hóa đơn nên nó là khoản doanh thu chưa thực hiện (ngày trước thuế bắt kê khai doanh thu và nộp thuế TNDN luôn khi đã xuất hóa đơn bất kể đã thực hiện hay chưa). Hạch toán như vậy thì mình sẽ chỉ nộp thuế VAT thôi chưa phải nộp thuế TNDN cho khoản tiền tạm ứng đã nhận đó

• Like
Reactions: Thanh Huy 9x
C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
Nếu là mua bán hàng hóa, dịch vụ thông thường thì ngày 12/3 khi xuất hóa đơn sẽ ghi: Nợ 131/Có 511, Có 3331 (Bạn ghi Có 1111 thì mình cũng chả hiểu vì sao xuất hóa đơn mà bạn lại phải trả tiền); Ngày 20/3 khi nhận tiền ghi: Nợ 112/Có 131. Thế là xong. Bạn định khoản Nợ 154/Có 5111 thì mình cũng bó tay với bạn quá!!! TK 154 tập hợp chi phí SX đối ứng với nó là các TK như 152, 111,112,334....
Nhưng TH của bạn nhận tiền ngay khi kí hợp đồng thì đó bản chất là khoản tạm ứng khi bạn chưa làm gì nhưng bạn lại xuất hóa đơn nên nó là khoản doanh thu chưa thực hiện (ngày trước thuế bắt kê khai doanh thu và nộp thuế TNDN luôn khi đã xuất hóa đơn bất kể đã thực hiện hay chưa). Hạch toán như vậy thì mình sẽ chỉ nộp thuế VAT thôi chưa phải nộp thuế TNDN cho khoản tiền tạm ứng đã nhận đó
hi, cam ơn bạn rất nhiều

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
như hợp đồng như trên, giờ họ ns ko thể nghiệm thu , chịu mất tiền sao đó ko bik ns bên m làm thanh toán hợp đồng luôn có sao ko mọi người, và như zj đợt 1 mình xuất hđ đi rồi giờ gặp thop vậy mình xử lý sao đây

C

CÙ HOA

Guest
1/6/17
10
4
3
38
Sao lại là 154 nhỉ? Theo mình thấy bạn ấy là bên B (bên nhận thầu) thì bạn ấy xuất hóa đơn phải liên quan đến 3387 hay là 511 chứ nhỉ?

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Không treo mãi được đâu. Xây dựng kể cả bên kia không nghiệm thu, nếu công trình thi công đã có thời gian thi công dài và dừng thi công thì bạn phải tự ước lượng được giá trị đã thi công để xuất hóa đơn, xác định lãi lỗ. Nếu giá trị thi công quá 50% thì tạm xuất hóa đơn 50 % cả thuế. Phần còn lại thì chờ 2 bên xác nhận hoặc thông qua kiện cáo tranh chấp

• Like
Reactions: ketoanconnon
C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
Không treo mãi được đâu. Xây dựng kể cả bên kia không nghiệm thu, nếu công trình thi công đã có thời gian thi công dài và dừng thi công thì bạn phải tự ước lượng được giá trị đã thi công để xuất hóa đơn, xác định lãi lỗ. Nếu giá trị thi công quá 50% thì tạm xuất hóa đơn 50 % cả thuế. Phần còn lại thì chờ 2 bên xác nhận hoặc thông qua kiện cáo tranh chấp
giờ mình ko bik đường nào mà lần luôn,giờ hỏi sếp thì lúc thì nói sẽ thanh lý hợp đồng nghĩa là đợt 1 thôi, lúc thì thôi cứ để họ làm gì làm dù sao mình cũng nhận dc tiền đợt 1 rôi, thật sự m rất khó trong việc hạch toán, m ko bik lam sao luôn, nhưng sếp thì ko rõ ràng vì ông đâu hiểu việc kế toán nhiều, mình cũng hiểu điều đó nhưng như vậy thì mình sẽ mek

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68

Căn cứ để xuất HĐ là: (..phải tự ước lượng được giá trị đã thi công ..) Mới nghe lần đầu ! Văn bản nào QĐ vậy bạn ?

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Bạn cứ treo thử đi rồi biết, nếu mà giá trị mình thi công mà không tự tính ra được thì thuế chả phạt cho lên bờ xuống ruộng, không thể vịn chủ đầu tư không ký nghiệm thu cho để treo mãi dở dang được đâu. Ai cũng treo 154 rồi bảo không có nghiệm thu nên chưa xuất để đấy mãi thì thuế để yên cho được à ^ ^ thi công xong mà không nghiệm thu được thì phần giá trị của mình vẫn phải tự tính rồi xuất, còn việc quyết toán và đòi tiền thì gặp nhau ở tòa, chứ thuế không chờ 2 bên ký đâu.

N

Nhung Nguyen TTA

Sơ cấp
1/4/16
12
2
3
30
Đồng ý với ý kiến của bạn ketoanconnon

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA