hợp đồng xây dựng

• Thread starter cachupi
  • Ngày gửi
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Bạn cứ treo thử đi rồi biết, nếu mà giá trị mình thi công mà không tự tính ra được thì thuế chả phạt cho lên bờ xuống ruộng, không thể vịn chủ đầu tư không ký nghiệm thu cho để treo mãi dở dang được đâu. Ai cũng treo 154 rồi bảo không có nghiệm thu nên chưa xuất để đấy mãi thì thuế để yên cho được à ^ ^ thi công xong mà không nghiệm thu được thì phần giá trị của mình vẫn phải tự tính rồi xuất, còn việc quyết toán và đòi tiền thì gặp nhau ở tòa, chứ thuế không chờ 2 bên ký đâu.

Thuế hay Thanh tra, Kiễm toán ... cũng phải có văn bản QĐ, hướng dẫn .. chứ không thể nói mà không có căn cứ được !

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Thế theo bạn theo luật thuế căn cứ vào đâu để phạt treo 154, hay treo 1 đống tiền tạm ứng năm này năm kia khi đơn vị thi công cãi là không có nghiệm thu nên ko xuất hóa đơn được? mà thuế thì mò đâu ra nghiệm thu khi đơn vị thi công ko đưa cho?

Đấy gọi là LOGIC

công trình dừng thi công rồi, tiền một phần nhận rồi, bạn có cãi được là chủ đầu tư không nghiệm thu cho nên tiền đấy chưa đủ căn cứ ghi nhận doanh thu ko?

ngay thời điểm dừng thi công thuế sẽ buộc bạn ít nhiều đã phải tính ra được giá vốn mình thi công bao nhiêu để ghi nhận doanh thu tạm, nếu quan hệ tốt thì cũng phải ghi nhận theo phần tiền đã ứng nếu có đầy đủ hồ sơ kiện cáo, khiếu nại bên kia không nghiệm thu cho. Thế mới có câu ghi nhận doanh thu không phụ thuộc vào tiền thanh toán được hay ko

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Thế theo bạn theo luật thuế căn cứ vào đâu để phạt treo 154, hay treo 1 đống tiền tạm ứng năm này năm kia khi đơn vị thi công cãi là không có nghiệm thu nên ko xuất hóa đơn được? mà thuế thì mò đâu ra nghiệm thu khi đơn vị thi công ko đưa cho?
Đấy gọi là LOGIC
công trình dừng thi công rồi, tiền một phần nhận rồi, bạn có cãi được là chủ đầu tư không nghiệm thu cho nên tiền đấy chưa đủ căn cứ ghi nhận doanh thu ko?
ngay thời điểm dừng thi công thuế sẽ buộc bạn ít nhiều đã phải tính ra được giá vốn mình thi công bao nhiêu để ghi nhận doanh thu tạm, nếu quan hệ tốt thì cũng phải ghi nhận theo phần tiền đã ứng nếu có đầy đủ hồ sơ kiện cáo, khiếu nại bên kia không nghiệm thu cho. Thế mới có câu ghi nhận doanh thu không phụ thuộc vào tiền thanh toán được hay ko

Chắc bạn là cán bộ Thuế ! Nhưng không có QĐ nào: (..ngay thời điểm dừng thi công thuế sẽ buộc bạn ít nhiều đã phải tính ra được giá vốn mình thi công bao nhiêu để ghi nhận doanh thu tạm..) Tùy theo trình độ của từng KT để vận dụng vào thực tế thôi. DN mình từng gặp 1 hạng mục ( gần 20 tỷ ) nằm trong nhiều hạng mục 1 C.trình nhà nước đã hoàn thành ( Đúng tiến độ trong HĐ ) hơn 3 năm sau mà không được nghiệm thu bàn giao vì: Chủ ĐT chưa có vốn, các hạng mục khác chưa hoàn thành ... DN phải thuê người trông coi, khi nghiệm thu phải S/C khá nhiều ( Sơn lại, S/C cữa, điện, nước ... ) mình phải để trên 154 phần chưa được nghiệm thu ( khoảng 50% GT c.trình ) mà Thanh tra Thuế, kiễm toán nhà nước vào mấy lần cũng chẳng sao. Bạn xem bài viết của mình ( Ho Anh Hue ) cách đây vài năm có thảo luận.

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Bạn lại phải hiểu ngược lại không có quy định nào cho phép 2 bên thi công xong hoặc dừng thi công mà không nghiệm thu phần đã làm được, vấn đề nghiệm thu ký tá chỉ là chốt chính xác 2 bên thôi. Còn con số bạn thi công được bao nhiêu để xuất hóa đơn bạn phải có rồi, không nên căn cứ vào 1, 2 công ty nhà nước được như vậy để suy ra vì đc như vậy bạn có biết người ta bỏ ra cái gì ko?

Xuất hóa đơn xây dựng nó phải theo thời điểm bàn giao hoặc thời điểm nghiệm thu (nếu nghiệm thu không cách xa bàn giao quá), công trình dừng thi công nghĩa là đã bàn giao toàn bộ hoặc từng phần rồi, việc bàn giao và nghiệm thu nó phải đi liền với nhau, không thể vịn vào bàn giao nhưng chưa nghiệm thu được để không ghi nhận doanh thu, thuế gtgt.

Mình cũng chỉ là dịch vụ thôi, không phải cán bộ thuế nào cả. Chỉ cần cán bộ thuế vặn 1 câu, thế đơn vị không biết mình làm ra bao nhiêu, không hoàn thiện hồ sơ phần giá trị mình làm ra được (tiền thì nhận 1 phần rồi) thì căn cứ vào đâu đòi tiền khách hàng? hay là 2 bên thông đồng trốn thuế? không trả lời đc thì sẽ là áp đặt theo mức tính của thuế nếu không tự tính ra được.

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Bạn lại phải hiểu ngược lại không có quy định nào cho phép 2 bên thi công xong hoặc dừng thi công mà không nghiệm thu phần đã làm được, vấn đề nghiệm thu ký tá chỉ là chốt chính xác 2 bên thôi. Còn con số bạn thi công được bao nhiêu để xuất hóa đơn bạn phải có rồi, không nên căn cứ vào 1, 2 công ty nhà nước được như vậy để suy ra vì đc như vậy bạn có biết người ta bỏ ra cái gì ko?
Xuất hóa đơn xây dựng nó phải theo thời điểm bàn giao hoặc thời điểm nghiệm thu (nếu nghiệm thu không cách xa bàn giao quá), công trình dừng thi công nghĩa là đã bàn giao toàn bộ hoặc từng phần rồi, việc bàn giao và nghiệm thu nó phải đi liền với nhau, không thể vịn vào bàn giao nhưng chưa nghiệm thu được để không ghi nhận doanh thu, thuế gtgt.
Mình cũng chỉ là dịch vụ thôi, không phải cán bộ thuế nào cả. Chỉ cần cán bộ thuế vặn 1 câu, thế đơn vị không biết mình làm ra bao nhiêu, không hoàn thiện hồ sơ phần giá trị mình làm ra được (tiền thì nhận 1 phần rồi) thì căn cứ vào đâu đòi tiền khách hàng? hay là 2 bên thông đồng trốn thuế? không trả lời đc thì sẽ là áp đặt theo mức tính của thuế nếu không tự tính ra được.

Nếu bạn hiểu xuất HĐ theo:(..con số bạn thi công được bao nhiêu để xuất hóa đơn bạn phải có rồi.. hay ..công trình dừng thi công nghĩa là đã bàn giao toàn bộ hoặc từng phần rồi..) hay ông Thuế: (..thế đơn vị không biết mình làm ra bao nhiêu..hoàn thiện hồ sơ phần giá trị mình làm ra được ..) Là những người chưa hiểu: Giá thành khác Giá bán như thế nào chưa đọc kỹ các QĐ về DT , chi phí... vì vậy có tranh luận cũng vô ích !!

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Nếu bạn hiểu xuất HĐ theo:(..con số bạn thi công được bao nhiêu để xuất hóa đơn bạn phải có rồi.. hay ..công trình dừng thi công nghĩa là đã bàn giao toàn bộ hoặc từng phần rồi..) hay ông Thuế: (..thế đơn vị không biết mình làm ra bao nhiêu..hoàn thiện hồ sơ phần giá trị mình làm ra được ..) Là những người chưa hiểu: Giá thành khác Giá bán như thế nào chưa đọc kỹ các QĐ về DT , chi phí... vì vậy có tranh luận cũng vô ích !!
Theo mình thì bạn sẽ không bao giờ hiểu thuế phạt các đơn vị chậm ghi nhận doanh thu khi các đơn vị đều nói chưa có biên bản nghiệm thu như thế nào vì đơn vị không đưa biên bản nghiệm thu thì cơ quan thuế không có căn cứ phạt nhỉ. Bạn có thể làm 1 2 đơn vị xây dựng nhà nước nặng về lý thuyết câu chữ lắm, chứ ko có nhiều va chạm thực tế đâu. ở đây ghi nhận doanh thu theo giá thành vì sao? vì nếu có hồ sơ hợp lệ là chủ đầu tư ko nghiệm thu cho thì sẽ tạm ghi nhận hòa vốn theo giá thành để đảm bảo ghi nhận doanh thu ko chậm hoặc tạm ghi nhận theo tiền ứng vì giá trị thi công kiểu gì cũng vượt quá tiền ứng rồi, còn nếu đúng theo luật ghi nhận thì dự toán, các biên bản thi công là chả cần cơ quan thuế 1, 2 ông kỹ sư cũng tính toán ra được con số thi công theo hợp đồng là bao nhiêu rồi chứ ở đấy mà cãi là không có nghiệm thu. Đang thi công mà chủ đầu tư giải tán, thì chắc theo bạn ko có nghiệm thu đơn vị cũng được miễn ghi nhận doanh thu luôn nhỉ

H

hithit1990

Guest
17/5/10
7
2
3
ninhthuan
Tạm ứng sao lại xuất hóa đơn. Với lại ko được ghi nhận vào 3387. Hach toán vao tk 3387 với đk người mua đã thanh toán và người bán đã hoàn thành việc cung ứng hàng hóa dịch vụ như: cho thuê văn phòng,...

• Like
Reactions: cachupi
C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
Tạm ứng sao lại xuất hóa đơn. Với lại ko được ghi nhận vào 3387. Hach toán vao tk 3387 với đk người mua đã thanh toán và người bán đã hoàn thành việc cung ứng hàng hóa dịch vụ như: cho thuê văn phòng,...
vậy bạn hạch toán giúp minh đợt 1 đi, còn đợt 2 có 2 trường hợp: 1 là thanh lý hợp đồng đợt 1 ko nghiệm thu luôn, 2 là cứ để sang năm luôn

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Theo mình thì bạn sẽ không bao giờ hiểu thuế phạt các đơn vị chậm ghi nhận doanh thu khi các đơn vị đều nói chưa có biên bản nghiệm thu như thế nào đơn vị không đưa biên bản nghiệm thu thì cơ quan thuế không có căn cứ phạt nhỉ. Bạn có thể làm 1 2 đơn vị xây dựng nhà nước nặng về lý thuyết câu chữ lắm, chứ ko có nhiều va chạm thực tế đâu. ở đây ghi nhận doanh thu theo giá thành vì sao? vì nếu có hồ sơ hợp lệ là chủ đầu tư ko nghiệm thu cho thì sẽ tạm ghi nhận hòa vốn theo giá thành để đảm bảo ghi nhận doanh thu ko chậm hoặc tạm ghi nhận theo tiền ứng vì giá trị thi công kiểu gì cũng vượt quá tiền ứng rồi, còn nếu đúng theo luật ghi nhận thì dự toán, các biên bản thi công là chả cần cơ quan thuế 1, 2 ông kỹ sư cũng tính toán ra được con số thi công theo hợp đồng là bao nhiêu rồi chứ ở đấy mà cãi là không có nghiệm thu. Đang thi công mà chủ đầu tư giải tán, thì chắc theo bạn ko có nghiệm thu đơn vị cũng được miễn ghi nhận doanh thu luôn nhỉ

1 - Bạn cần phân biệt: (..chưa có biên bản nghiệm thu..) khác với: (..đơn vị không đưa biên bản nghiệm thu..)
2 - Không bao giờ có: (..ở đây ghi nhận doanh thu theo giá thành vì sao? vì nếu có hồ sơ hợp lệ là chủ đầu tư ko nghiệm thu cho thì sẽ tạm ghi nhận hòa vốn theo giá thành để đảm bảo ghi nhận doanh thu ko chậm..)
3 - Dù : (..cơ quan thuế 1, 2 ông kỹ sư cũng tính toán ra được con số thi công..) Thì cũng không phải là căn cứ để tính DT theo các QĐ.
4 - Nếu chưa có nghiệm thu ( A - B ) thì Thuế có phạt được hay không phụ thuộc vào trình độ của Kế toán DN.
Chắc bạn là người đã có nhiều va chạm thực tế ... Nhưng trình độ, nhận thức ... Chỉ đến thế thôi nên không cần tranh luận nữa.

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Bạn cứ áp từ mấy công ty nhà nước thì khó nói lắm.

Mình chỉ hỏi bạn 1 câu thế công trình 2,3 năm chủ đầu tư mới nghiệm thu cho hoặc không bao giờ nghiệm thu cho thì bạn xử lý thế nào, treo cả đời à. ở đây doanh thu xây dựng phải ghi nhận theo thời điểm bản giao, nghiệm thu. Về hình thức là chưa ký bàn giao, nghiệm thu nhưng về bản chất là bàn giao rồi. Nên kế toán phải xác định, ước tính doanh thu để ghi nhận, ký ta chỉ là chốt lại tăng hay giảm con số đã ghi nhận, vấn đề đòi được tiền thì tốt không đòi được sau khi kiện cáo thì xử lý như 1 khoản khó đòi. Chứ còn vịn vào ko có nghiệm nên ko ghi nhận tý doanh thu nào thì trình cao rồi

C

cachupi

Trung cấp
22/12/16
198
10
18
32
@hithit1990 bạn ơi hạch toán giúp mihf với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA