Kế toán doanh nghiệp nhận đại lý

• Thread starter Hang _Thu
  • Ngày gửi
H

Hang _Thu

Guest
27/6/16
41
1
8
32
Hà Nội
Chào anh chị.
Có anh chị nào làm cty nhận đại lý bán không đúng giá không ạ
Cty em chuẩn bị ký hợp đồng vs 1 cty khác để làm đại lý cho bên họ về bán máy tính
Bên cty giao bên em giá 1 máy tính là 10tr, bên em bán ra giá 13tr
khi nhận hàng bên e nhận kèm phiếu xuất kho gửi hàng đại lý
10 ngày e lập bảng kê hàng thực bán 1 lần gửi về cho bên cty để họ xuất hóa đơn vs gtrị = số lượng bảng kê * đơn giá 10tr
vậy bên e hạch toán doanh thu chi phí của hoạt động này ntn ạ. e cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hang _Thu

Guest
27/6/16
41
1
8
32
Hà Nội
Bán đúng giá hưởng hoa hồng nó khác bán có chênh lệch giá (như khẩu thương mại) nhé bạn.
dạ. vậy không có trg hợp đại lý bán không đúng giá ạ?
trường hợp thương mại thì e phải có hóa đơn đầu vào trước khi xuất đầu ra còn trg hợp đại lý như này thì hóa đơn bên cty xuất cho em là có sau đầu ra.
như vậy quy trình 2 bên ký như vậy có ảnh hưởng j k ạ

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
dạ. vậy không có trg hợp đại lý bán không đúng giá ạ?
trường hợp thương mại thì e phải có hóa đơn đầu vào trước khi xuất đầu ra còn trg hợp đại lý như này thì hóa đơn bên cty xuất cho em là có sau đầu ra.
như vậy quy trình 2 bên ký như vậy có ảnh hưởng j k ạ
1 PXK kiêm giao nhận gửi đại lý (loại này về nguyên tắc có đăng ký mẫu tựa như hóa đơn) Khi đó bạn nhận hàng bình thường và đưa vào Hàng hóa nhận giữ hộ, bán hộ
(2 Cuối tháng tính lại số lượng, nhưng về nguyên tắc xuất hóa đơn như thế nào cho phù hợp (ngày bàn giao là ngày xuất hóa đơn) nên phải cẩn thận chỗ này mà xử lý)
3 Sau khi báo cáo số liệu Bên NCC họ xuất hóa đơn cho bạn hay xuất HĐ cho khách hàng 2 việc này xử lý khác nhau
3.1 nếu NCC xuất hóa đơn cho KH, thì bạn xuất kho hàng đại lý bán hộ.... nhưng bạn phải xuất hóa đơn về cho NCC Nội dung hóa đơn đại loại như (hoa hồng đại lý bán hộ) Đại lý kiểu này thường không ràng buộc điều kiện trả hàng mà nặng ở điều kiện kho vận.
3.2 Nếu NCC xuất hóa đơn cho bạn, thì bạn ghi nhận chuyển giá vốn bán hàng bình thường nó trở thành nghiệp vụ mua bán thương mại bình thường Đại lý kiểu này là có ràng buộc điều kiện trả hàng mà lại không nặng điều kiện kho vận.
Các nghiệp vụ hạch toán không khác nhau mấy tuy nhiên ở phần quản lý bạn phải tách kho ra (dù cùng địa điểm) cho dễ theo dõi và ở một số phần mềm trong phần quản lý nhập kho có đưa vào dấu lựa chọn hàng hóa nhận giữ hộ, bán hộ

H

Hang _Thu

Guest
27/6/16
41
1
8
32
Hà Nội
1 PXK kiêm giao nhận gửi đại lý (loại này về nguyên tắc có đăng ký mẫu tựa như hóa đơn) Khi đó bạn nhận hàng bình thường và đưa vào Hàng hóa nhận giữ hộ, bán hộ
(2 Cuối tháng tính lại số lượng, nhưng về nguyên tắc xuất hóa đơn như thế nào cho phù hợp (ngày bàn giao là ngày xuất hóa đơn) nên phải cẩn thận chỗ này mà xử lý)
3 Sau khi báo cáo số liệu Bên NCC họ xuất hóa đơn cho bạn hay xuất HĐ cho khách hàng 2 việc này xử lý khác nhau
3.1 nếu NCC xuất hóa đơn cho KH, thì bạn xuất kho hàng đại lý bán hộ.... nhưng bạn phải xuất hóa đơn về cho NCC Nội dung hóa đơn đại loại như (hoa hồng đại lý bán hộ) Đại lý kiểu này thường không ràng buộc điều kiện trả hàng mà nặng ở điều kiện kho vận.
3.2 Nếu NCC xuất hóa đơn cho bạn, thì bạn ghi nhận chuyển giá vốn bán hàng bình thường nó trở thành nghiệp vụ mua bán thương mại bình thường Đại lý kiểu này là có ràng buộc điều kiện trả hàng mà lại không nặng điều kiện kho vận.
Các nghiệp vụ hạch toán không khác nhau mấy tuy nhiên ở phần quản lý bạn phải tách kho ra (dù cùng địa điểm) cho dễ theo dõi và ở một số phần mềm trong phần quản lý nhập kho có đưa vào dấu lựa chọn hàng hóa nhận giữ hộ, bán hộ
ngày bàn giao là ngày xuất hóa đơn. anh đang nói đến trg hợp bên giao đại lý xuất hóa đơn cho bên nhận đại lý?? hay là bên nhận đại lý xuất hóa đơn cho khách hàng ạ
hình thức bên em đang áp dụng là bên đại lý tự xuất hóa đơn cho khách hàng. rồi nhà CC xuất lại hóa đơn cho đại lý

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
ngày bàn giao là ngày xuất hóa đơn. anh đang nói đến trg hợp bên giao đại lý xuất hóa đơn cho bên nhận đại lý?? hay là bên nhận đại lý xuất hóa đơn cho khách hàng ạ
hình thức bên em đang áp dụng là bên đại lý tự xuất hóa đơn cho khách hàng. rồi nhà CC xuất lại hóa đơn cho đại lý
Vậy thì thực ra là mua bán thương mại bình thường thôi, bạn không nên quan trọng nó quá. Để hợp thức hóa vấn đề hóa đơn và không xảy ra sai sót, bạn nói NCC giữ lại cho 1 tờ hóa đơn để xuất vào ngày trước thời điểm phát sinh hàng hóa bán cho khách hàng là mọi thứ êm xui thôi mà.
Về mặt hạch toán chỗ này hơi phức tạp đôi chút
Nghiệp vụ 1: Xuất hàng ký gửi đại lý (NCC) bạn ghi nhận vào kho 156KG
Nghiệp vụ 2: Xuất bán hàng (NCC) bạn chuyển kho từ 156kg sang 1561hh
Nghiệp vụ 3: Xuất bán hàng cho khách hàng (bạn xuất)
Nếu bạn bỏ nghiệp vụ 2, hàng hóa khi có thay đổi giá, bạn sẽ tính sai giá vốn đó nhé.