BẢO HIỂM TAI NẠN VÀ BỆNH NGHỀ NGHIỆP

• Thread starter Noibuonthienxu
  • Ngày gửi
N

Noibuonthienxu

Sơ cấp
10/8/13
43
4
8
Tp.HCM
Hi cả nhà,

Cả nhà cho em hỏi: em có đọc trong công văn số 1684 ngày 01/7/2016 của BHXH Tp.HCM hướng dẫn về việc đóng bảo hiểm tai nạn lao động & bệnh nghề nghiệp có ghi:
1. "Trường hợp người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà đã đóng bảo hiểm xã hội và quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp tại một nơi thì người sử dụng lao động nơi còn lại phải đóng quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cho người lao động nếu người lao động thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc."
2. "Khi có người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động và đã đóng quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp tại đơn vị khác thì lập danh sách riêng chỉ đóng 1% cho các đối tượng này."
=> Nếu người lao động làm việc từ 2 nơi trở lên & đã tham gia bảo hiểm tại công ty chính thì công ty còn lại cũng phải đóng 1% bảo hiểm tai nạn & bệnh nghề nghiệp cho đối tượng này (điều này quy định tại Luật An toàn vệ sinh lao động có hiệu lực từ ngày 01/7/2016)

Cả nhà cho em ý kiến về vấn đề này nhé.
Vì hiện tại công ty em ký HĐLĐ với 1 số lao động đã tham gia đóng bảo hiểm ở công ty khác, nên công ty em không đóng bảo hiểm cho họ & cũng không đóng riêng 1% BH tai nạn & bệnh nghề nghiệp này.

Thanks cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Chào bạn, phần này còn khá mới nên bạn hỏi cách thức nộp như thế nào nhé