Nộp thuế nhà thầu

• Thread starter trangchihoa
  • Ngày gửi
trangchihoa

trangchihoa

Sơ cấp
10/5/17
3
0
1
30
em chào cacs anh chị trong diễn đàn ạ, em có một số thắc mắc liên quan đến thuế nhà thầu mong được anh chị giúp đỡ ạ:
- Năm 2016 Công ty em có vay tiền cuả khách hàng bên nước ngoài (có hợp đồng vay trị giá 3 triệu USD, trong đó quy định rõ thời gian từng lần trả khoản gốc và lãi sẽ được khấu trừ vào công nợ mua hàng). Bây giờ em muốn kê khai thuế nhà thầu thì khi xác định doanh thu để tính thuế em phải sử dụng tỷ giá Mua vào hay tỷ giá bán ra của ngân hàng bên em giao dịch ạ, tỷ giá này em lấy theo ngày mà bên đó trừ tiền lãi vay phải không ạ. Mong anh chị gải đáp giùm em ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Tỷ giá để tính doanh thu tính thuế là tỷ giá mua vào của ngân hàng, tính tại ngày mà khoản lãi được thanh toán (xuất hàng trừ vào tiền lãi phải trả theo thỏa thuận hợp đồng).

• Like
Reactions: trangchihoa
trangchihoa

trangchihoa

Sơ cấp
10/5/17
3
0
1
30
Tỷ giá để tính doanh thu tính thuế là tỷ giá mua vào của ngân hàng, tính tại ngày mà khoản lãi được thanh toán (xuất hàng trừ vào tiền lãi phải trả theo thỏa thuận hợp đồng).
Em cảm ơn anh ạ

trangchihoa

trangchihoa

Sơ cấp
10/5/17
3
0
1
30
Anh hiền ơi, trong hợp đồng quy định lãi vay không bao gồm thuế nhà thầu, như vậy bên em nộp thay thuế TNDN cho nhà thầu nước ngoài thì phần thuế này sẽ được tính vào chi phi ạ.
Khi phát sinh thuế phải nộp e định khoản:
N642
C3388
Khi nộp thuế:
N3388
C112
- Nếu phần thuế này bọn em được tính vào chi phí thì khi đó tỷ giá phải là tỷ giá bán ra chứ không phải mua vào phải không anh?

Sửa lần cuối:
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Anh hiền ơi, trong hợp đồng quy định lãi vay không bao gồm thuế nhà thầu, như vậy bên em nộp thay thuế TNDN cho nhà thầu nước ngoài thì phần thuế này sẽ được tính vào chi phi ạ.
Khi phát sinh thuế phải nộp e định khoản:
N642
C3388
Khi nộp thuế:
N3388
C112
- Nếu phần thuế này bọn em được tính vào chi phí thì khi đó tỷ giá phải là tỷ giá bán ra chứ không phải mua vào phải không anh?
OK. Thuế nhà thầu của lãi vay hạch toán vào chi phí lãi vay (635).

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Liên quan đến thuế nhà thầu cho mình hỏi với ạ.
Bên mình có phát sinh hợp đồng vay từ cty mẹ, đã đăng ký và được cấp MST nhà thầu rồi. Sau đó vì thiếu vốn lưu động bên mình tiếp tục vay thêm vài đợt nữa. Vậy những đợt vay sau này có phải làm thủ tục đăng ký gì không ạ.
Mình cảm ơn nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA