Lương tháng 13

• Thread starter nguyentuyet
  • Ngày gửi
N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Các bác ơi, HĐ LĐ em thấy cty em viết dựa theo mẫu, trong đó có ghi nhận thưởng dựa trên kết quả xét duyệt cuối năm, cái này được hiểu là lương t13 ko hay là thưởng các ngày llễ. và nếu ko có những khoản này trong HĐ thì ko đưa vào chi phí hợp lý được phải ko các bác
HĐ LĐ em nghỉ mỗi công ty nên soạn theo HĐ riêng, miễn sao là phù hợp với chế độ là được phải ko ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhgiang

minhgiang

Trung cấp
13/11/06
119
2
18
41
Hà Nội
Bên mình mới quyết toán thuế xong; thấy cán bộ thuế bảo rằng: nếu muốn lương T13 được tính là chi phí hợp lý thì phải được ghi nhận trong HDLĐ với người lao động.
Còn mẫu hợp đồng thì không thấy họ có ý kiến gì; năm thì mình làm theo mẫu xanh, năm thì bên mình tự in.

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Như vậy, các bác ơi "ghi nhận thưởng dựa trên kết quả xét duyệt cuối năm" là được hiểu là lương t13 hay là thưởng lễ

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Như vậy, các bác ơi "ghi nhận thưởng dựa trên kết quả xét duyệt cuối năm" là được hiểu là lương t13 hay là thưởng lễ
Lương tháng 13 thì cũng đã có rồi đâu được hiểu là lương tháng T13 nữa....Hỏng lẻ có 2 lương T13 à?
Bên mình cũng có dựa vào kết quả hoạt động KD cuối năm và căn cứ vào kết quả đánh giá cuối năm của từng nhân viên để xét và tính thưởng cho họ, nhưng hỏng gọi là thưởng mà cũng hỏng gọi là...lương T13. Biết gọi là gì không?...Lương ....tháng 14! :)

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Lương tháng 13 thì cũng đã có rồi đâu được hiểu là lương tháng T13 nữa....Hỏng lẻ có 2 lương T13 à?
Bên mình cũng có dựa vào kết quả hoạt động KD cuối năm và căn cứ vào kết quả đánh giá cuối năm của từng nhân viên để xét và tính thưởng cho họ, nhưng hỏng gọi là thưởng mà cũng hỏng gọi là...lương T13. Biết gọi là gì không?...Lương ....tháng 14! :)
Chị ạh, giền lương tháng 13 không cứ phải là 1 tháng lương mà có thể là nhiều tháng lương miễn sao trong năm cty kinh doanh có lợi nhuận và điều này được thể hiện trong hợp đồng lao động là lương tháng 13 được thưởng dựa trên tỷ lệ phân chi lợi nhuận trong năm.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Chị ạh, giền lương tháng 13 không cứ phải là 1 tháng lương mà có thể là nhiều tháng lương miễn sao trong năm cty kinh doanh có lợi nhuận và điều này được thể hiện trong hợp đồng lao động là lương tháng 13 được thưởng dựa trên tỷ lệ phân chi lợi nhuận trong năm.
Thì ND đâu có nói là lương tháng 13 phải là một tháng lương đâu

Nhưng theo mình hiểu câu hỏi bạn ấy là Cái khoản thưởng dựa vào kết quả SX trong năm tính tách rời với khi xét lương tháng 13, thời điểm xét có thể là khác nhau và hạch toán cũng không cùng kỳ, cho nên mình nghĩ không hợp lý khi hạch toán ghi là...lương tháng 13 nữa!

Mà mình thực sự là cũng chẳng biết gọi cái khoản" thưởng căn cứ xét duyệt cuối năm" là gì....Nhưng công ty mình gọi nó là...lương tháng 14 như mình đã nói. Cái khoản thưởng này bên mình xét tuỳ theo KQ đánh giá, có người thì 1 tháng, có người thì 1.5tháng lương,có người thì...không có đồng nào!

Thực chất thì công ty mình cái khoản này nó cũng như ...lương tháng 13 thôi.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA