Hỏi về chứng từ thay thế hóa đơn xuất khẩu đối với công ty xuất dịch vụ ra nước ngoài

• Thread starter ketoankinhcan
  • Ngày gửi
ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Chào anh/chị trên diễn đàn.

Em có câu hỏi, mong các anh/chị hướng dẫn giúp ạ.

Công ty em hoạt động tại Việt Nam, có chức năng là thiết kế đồ họa. Có ký với khách hàng bên Hồng Kong, để thiết kế phim 3D cho khách bên HK. Từ trước đến giờ bên công ty toàn dùng hóa đơn xuất khẩu để làm chứng từ khai báo thuế và kê khai doanh thu. HIện nay hóa đơn xuất khẩu đã sắp hết, nhưng theo thông tư 39 giờ không dùng hóa đơn XK mà chuyển sang hóa đơn thương mại. Vậy anh/chị cho em hỏi, trường hợp như bên em có thể tự tạo Form hóa đơn bằng File Word hay dùng hóa đơn GTGT để làm chứng từ kê khai thuế GTGT và hạch toán doanh thu không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Công ty em hoạt động tại Việt Nam, có chức năng là thiết kế đồ họa. Có ký với khách hàng bên Hồng Kong, để thiết kế phim 3D cho khách bên HK. Từ trước đến giờ bên công ty toàn dùng hóa đơn xuất khẩu để làm chứng từ khai báo thuế và kê khai doanh thu. HIện nay hóa đơn xuất khẩu đã sắp hết, nhưng theo thông tư 39 giờ không dùng hóa đơn XK mà chuyển sang hóa đơn thương mại. Vậy anh/chị cho em hỏi, trường hợp như bên em có thể tự tạo Form hóa đơn bằng File Word hay dùng hóa đơn GTGT để làm chứng từ kê khai thuế GTGT và hạch toán doanh thu không ạ?

Quy định không dùng hoá đơn xk hay hoá đơn gtgt nữa thì căn cứ kê khai không phải là hoá đơn gtgt.
Việc lập hoá đơn thương mại bằng phương tiện gì là tuỳ dn sao hỏi được hay không? Ai có quyền can thiệp vào cái việc này đâu mà đi hỏi.
Việc hạch toán doanh thu là hạch toán theo quy định của kế toán, và hạch toán ghi nhận đầy đủ theo quy định thuếđể tính thuế TNDN. Còn việc lập hoá đơn là thủ tục phải thực hiện theo quy định. Tách bạch công việc và chứu năng của mỗi loại ra để biết cách làm việc và hiểu vấn đề

• Like
Reactions: pavenlv
K

ketoanthueATCS

Guest
25/4/17
53
15
8
38
www.ketoanthueatcs.vn
Hóa đơn thương mại thì đơn vị được tự thiết kế cho phù hợp với thông lệ quốc tế, không cần thông báo, không cần báo cáo tình hình sử dụng. Nếu vẫn tồn hóa đơn XK thì muốn sử dụng tiếp thì phải đăng ký.

Vẫn phải kê khai hóa đơn thương mại trên tờ khai thuế GTGT, trước đây có phải kê vào bảng kê bán ra mẫu 01-1/GTGT. giờ bỏ bảng kê thì vẫn tự kê theo dõi.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Không có quy định là bạn lập hóa đơn thương mại(Commercial Invocie)như thế nào nhé, và cũng chẳng có một form cụ thể nào hết. Và bữa nay không cần dùng hóa đơn GTGT để làm hóa đơn xuất khẩu nữa nên bạn chuyển qua hóa đơn thương mại thì rất khỏe trong việc quản lý và sửa đổi nếu có sai sót khi phát hiện kịp thời. Và dùng hóa đơn thương mại bạn vẫn khai báo như thông thường.

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Dạ, qua hướng dẫn của các anh/chị em đã hiểu vấn đề rõ hơn. Em cảm ơn các anh/chị nhiều ạ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA