Sổ Bảo Hiểm Xã Hội Người Lao Động Giữ Được Không?

• Thread starter Nguyễn Thị Kiều Trinh
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Cao cấp
19/12/05
201
14
18
42
Thành phố Cần Thơ
Chào cả nhà WKT,

Công Ty mình mới tham gia BHXH, người lao động nói là sổ bảo hiểm người lao động giữ được không?xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giodongpha

Guest
7/3/16
59
24
18
32
TỪ đầu năm 2016 thì luật BHXH quy định có cho phép người lao động giữ sổ. Tuy nhiên bạn cần phải làm giấy tờ bàn giao rõ ràng hoặc làm giấy ủy quyền người lao động cho doanh nghiệp, tránh tình trạng cắt giảm, thai sản mà sổ sách ko có này nọ. Tốt hơn hết bạn cần giải thích cho người lao động hiểu mình giữ sổ để tránh trường hợp bị thất lạc

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Chính xác. Đã có thông tư hướng dẫn từ BHXH Việt Nam về việc giao lại Sổ bảo hiểm để người lao động tự quản. Chủ doanh nghiệp không được phép giữ Sổ bảo hiểm với 2 mục đích: giảm tải việc lưu trữ hồ sơ nhân sự và người lao động sẽ biết được đơn vị/doanh nghiệp mình đang làm việc có đóng BH đúng theo qui định hay không. Tuy nhiên, khi người lao động nghỉ việc thì phải gửi lại Sổ bảo hiểm cho phòng nhân sự để phòng nhân sự đi chốt sổ bảo hiểm cho người lao động, đồng thời làm cơ sở tính toán chế độ nghỉ việc cho người lao động.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Bữa nay sổ bảo hiểm xã hội giao cho người lao động tự giữ, do vậy khi bạn giao lại sổ thì nên ký nhận và giải thích rõ ràng cho họ, tránh trường hợp mất sổ rồi lên nói chưa giao hoặc người ta nghĩ có thể làm lại....rồi làm mất.

N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Cao cấp
19/12/05
201
14
18
42
Thành phố Cần Thơ
Dạ, em cám ơn mọi người nhiều lắm, cho e hỏi thêm là thông tư hướng dẫn nào quy định việc này không, trường hợp người lao động không muốn tham gia BHXH thì sao ạ? có cần làm giấy tờ gì cam kết không ?

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Dạ, em cám ơn mọi người nhiều lắm, cho e hỏi thêm là thông tư hướng dẫn nào quy định việc này không, trường hợp người lao động không muốn tham gia BHXH thì sao ạ? có cần làm giấy tờ gì cam kết không ?
Bạn tham khảo ở QĐ: 959/QĐ-BHXH nhé

• Like
Reactions: zungcoca
Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
theo luật lao động (lên google search thêm nhé) thì người lao động làm việc từ 03 tháng trở lên phải đóng bảo hiễm (qui đinh 1/1/2016 đến 31/12/2017). Tuy nhiên, từ 1/1/2018 trở đi, người lạo động làm việc từ 01 tháng trờ lên bắt buột phải đóng bảo hiểm nha bạn.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Trước tiên giao số cho NLĐ bạn cần phải thực hiện rà soát tại cơ quan BHXH trước, để cơ quan BHXH rà soát, chốt tờ rời sau đó mới bàn giao sổ cho NLĐ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA