Mỗi tuần một chuyên đề

Chi phí sản xuất _ chi phí ngoài sản xuất

• Thread starter trang2222
  • Ngày gửi
T

trang2222

Guest
28/4/17
0
0
0
32
Chào các anh chị, em còn đi học. anh chị giúp em giải đáp với
Giá bán = tổng chi phí ( bao gồm cp bán hàng + cp sx + cp quản lý dn) + lợi nhuận mong muốn, phải không ạ?
Vậy tại sao phải tính giá thành, phân chia cp sx và ngoài sx làm gì ạ?
Cũng tập hợp lại cả thôi mà?
A.c nào giải thích dùm em. Em cảm ơn ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

daibanghobao93

Sơ cấp
10/5/17
0
0
0
30
Chào các anh chị, em còn đi học. anh chị giúp em giải đáp với
Giá bán = tổng chi phí ( bao gồm cp bán hàng + cp sx + cp quản lý dn) + lợi nhuận mong muốn, phải không ạ?
Vậy tại sao phải tính giá thành, phân chia cp sx và ngoài sx làm gì ạ?
Cũng tập hợp lại cả thôi mà?
A.c nào giải thích dùm em. Em cảm ơn ạ.
Cái phân chia chi phí sản xuất và ngoài sản xuất nhằm mục đích quản lý. Phân phối chi phí hợp lý với yêu cầu doanh nghiệp.

T

trang2222

Guest
28/4/17
0
0
0
32
Cái phân chia chi phí sản xuất và ngoài sản xuất nhằm mục đích quản lý. Phân phối chi phí hợp lý với yêu cầu doanh nghiệp.
Vậy cho mình hỏi, cách tính giá bán theo công thức trên của mình là đúng hay sai ạ?
có người nói giá bán = giá vốn + % lợi nhuận mong muốn, mà không bao gồm cp bán hàng, cp ql dn ạ.

N

nhungoc247

Guest
3/5/17
10
2
3
28
với công ty sản xuất thì giá thành là chi phí để tạo ra sản phẩm gồm 621,622 và 627
còn trong công ty thương mại giá vốn là giá mua thực tế của hàng hóa bán ra
Vậy cho mình hỏi, cách tính giá bán theo công thức trên của mình là đúng hay sai ạ?
có người nói giá bán = giá vốn + % lợi nhuận mong muốn, mà không bao gồm cp bán hàng, cp ql dn ạ.

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68

Hoàn toàn sai. Dù là DN SX thì ngoài Giá vốn ( 632 ) thì DN vẫn còn các chi phí khác trong kỳ 635, 642 ... Do QĐ hạch toán các chi phí này không đưa vào GT SP mà HT thẳng sang 911 nên nhiều kế toán hiểu: (..giá bán = giá vốn + % lợi nhuận mong muốn..) nên tưởng lãi nhưng thực tế Lỗ mà không biết.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA