Xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu theo từng đợt

• Thread starter Thomas Muller
  • Ngày gửi
P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Thời điểm xuất hóa đơn không nhất thiết bắt buộc phải là thời điểm giao hàng, bạn cứ tìm hiểu lại luật thuế khi 2 bên thỏa thuận đối chiếu xuất theo định kỳ, theo tháng nhé.

Ở đây quan hệ làm ăn mình phải nhìn về rủi ro của cả 2 bên để có hướng xử lý cho hài hòa, chứ còn mình xuất cứ xuất, nộp thuế đầy đủ chắc không sao, đến lúc bên mua nhận hóa đơn dính đòn lại quay về tìm mình hỏi thì mới sáng mắt ra.
Khoản 2 điều 16 TT39 của BTC quy định rất rõ thời điểm lập hóa đơn bác ạ
Khoản 3 điều 11 TT10 của BTC ghi rất rõ phạt vi phạm hành chính về lập hóa đơn sai thời điểm cung cấp.
Trùi ui bác tư vấn thế chết con nhà người ta

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Thêm nữa là doanh thu chưa thực hiện chỉ áp dụng cho dịch vụ, xây lắp ... khi xuất hóa đơn, không áp dụng cho bán hàng hóa. Bán hàng hóa mà xuất hóa đơn rồi ghi nhận 3387 thì có mà báo với thuế xuất khống hóa đơn kiểu: lạy ông tôi ở bụi này à
3387 mà bác đưa vào xây lắp, thuế nó gõ banh luôn chứ ở đó mà đưa vào xây lắp. Bác tư vấn phải tìm hiểu kỹ chứ bác ơi.

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
3387 được quyền xài trong tất cả các trường hợp, nhưng 3387 ko đúng bản chất của sự việc nghĩa là trốn nghĩa vụ thuế, hoặc làm chậm nghĩa vụ thuế. Các doanh nghiệp cung cấp dịch vụ viễn thông sẽ xài 3387 cực nhiều.
Cước truyền hình 1 năm em trả hết thì khi nhận tiền HTVC ghi nhận Nợ 112 có 3387
Hàng tháng HTVC phân bổ Nợ 3387 Có 511
3387 là khoản doanh thu chắc chắn nhận được. nhưng chưa hề cung cấp HHDV, còn đã cung cấp cho người ta rồi (xây lắp) mà lại thả vào 3387, thế thì cả đời em làm gì có doanh thu ngành xây dựng (chưa quyết toán bàn giao nghiệm thu)

K

ketoanthueATCS

Guest
25/4/17
53
15
8
38
www.ketoanthueatcs.vn
Bạn có vấn đề đọc hiểu rồi, đọc kỹ lại nhé. trong buôn bán hàng hóa thông thường 3387 nó là phần tiền chênh lệch được trả thêm khi cho phép thanh toán chậm mà chưa nhận được tiền.

Không có chênh lệch mà xuất hóa đơn trước rồi ghi nhận 3387 thì bạn nên xem lại đi

K

ketoanthueATCS

Guest
25/4/17
53
15
8
38
www.ketoanthueatcs.vn
Em thực sự lạy bác luôn, bán trả chậm, và trả ngay mà bác đưa vào 3387 thì em khâm phục bác luôn đó. Trời ơi bác chỉ người ta mà chỉ tùm lum hết à
Khoản chênh lệch giữa trả chậm và trả ngay là đưa vào 635 hoặc 515. Bác lại xúi người ta vào 3387
Chán vì ...

Chênh lệch do thanh toán trả ngay và trả chậm thì đưa vào 635 hay 515 là khi nhận được tiền, và 1 bên đã thanh toán. Chưa thanh toán khoản chênh lệch này thì bên bán tạm treo vào 3387 để theo dõi. Hiểu ko? theo mình bạn hiểu vấn đề rất có vấn đề

K

ketoanthueATCS

Guest
25/4/17
53
15
8
38
www.ketoanthueatcs.vn
3387 được quyền xài trong tất cả các trường hợp, nhưng 3387 ko đúng bản chất của sự việc nghĩa là trốn nghĩa vụ thuế, hoặc làm chậm nghĩa vụ thuế. Các doanh nghiệp cung cấp dịch vụ viễn thông sẽ xài 3387 cực nhiều.
Cước truyền hình 1 năm em trả hết thì khi nhận tiền HTVC ghi nhận Nợ 112 có 3387
Hàng tháng HTVC phân bổ Nợ 3387 Có 511
3387 là khoản doanh thu chắc chắn nhận được. nhưng chưa hề cung cấp HHDV, còn đã cung cấp cho người ta rồi (xây lắp) mà lại thả vào 3387, thế thì cả đời em làm gì có doanh thu ngành xây dựng (chưa quyết toán bàn giao nghiệm thu)

Lại hiểu sai bản chất rất nhiều:

Doanh thu chưa thực hiện theo chế độ kế toán ko được ghi nhận khi chưa cung cấp dịch vụ (nghĩa là chưa triển khai gì, mới nhận được tiền đã ghi nhận doanh thu ghi nhận trước, khi nhận tiền mà mới chỉ mới thi công chưa nghiệm thu được phần nào, thì phần tiền đã nhận được sẽ ghi nhận 3387.

Làm xây dựng thì bắt buộc phải có nghiệm thu hoàn thành theo giai đoạn, hoặc tạm nghiệm thu, hoặc bên thi công phải tự xác định được tương đối phần hoàn thành để ghi nhận doanh thu, chứ không phải muốn không nghiệm thu cứ treo mãi vài năm cũng được nhé.

Về luật thuế: Khi nhận được tiền dịch vụ thì xuất hóa đơn thời điểm hoàn thành hoặc nhận đc tiền nên phần trả trước ghi nhận 3387, bạn đang nói dịch vụ sang buôn bán hàng hóa thông thường à? ^ ^ hàng hóa thông thường thì phần chênh lệch trả chậm, trả góp có thể coi là dịch vụ cho thanh toán trả chậm. chứ không phải là phần gốc tiền hàng chưa thanh toán treo vào 3387

N

nganhoangthi

Guest
25/5/17
4
0
1
65
Mình chưa hiểu hết nghiệp vụ của bạn
1. Bạn chuyển hàng cho khách làm mấy đợt trong tháng, chứng từ đó có dùng báo cáo thuế hay không. Nếu toàn bộ chứng từ chuyển hàng bạn dùng để làm báo cáo tồn kho báo cáo thuế, hóa đơn xuất vào cuối tháng là sai luật, cái này bị phạt
2. Nếu chuyển hàng và chứng từ đó loại bỏ ra khỏi báo cáo tài chính thì coi như theo thuế thì chỉ có 1 tờ PXK (có thể kiêm hóa đơn) ghi nhận vào cuối tháng, thế này thì không sai luật không bị phạt
3. Việc thanh toán theo 1 thì là thanh toán theo chứng từ do bạn đã ghi nhận sai thời điểm phát sinh doanh thu nên chỉnh lại gốc thì ok
4. Thanh toán theo kiểu 2 cũng không cần xuất hóa đơn, nghiệp vụ này chỉ thuần túy là tạm ứng trước tiền hàng. Chỉ cần chứng từ chuyển tiền phù hợp
Nợ 112 Có 131 (ứng trước tiền hàng)
Trong hợp đồng có ghi hay không về quy định tạm ứng tiền hàng cũng không quá quan trọng.
Vậy hiện tại bạn đang ở trường hợp nào

N

nganhoangthi

Guest
25/5/17
4
0
1
65
Chán vì ...

Chênh lệch do thanh toán trả ngay và trả chậm thì đưa vào 635 hay 515 là khi nhận được tiền, và 1 bên đã thanh toán. Chưa thanh toán khoản chênh lệch này thì bên bán tạm treo vào 3387 để theo dõi. Hiểu ko? theo mình bạn hiểu vấn đề rất có vấn đề
abc

K

ketoanthueATCS

Guest
25/4/17
53
15
8
38
www.ketoanthueatcs.vn
Khoản 2 điều 16 TT39 của BTC quy định rất rõ thời điểm lập hóa đơn bác ạ
Khoản 3 điều 11 TT10 của BTC ghi rất rõ phạt vi phạm hành chính về lập hóa đơn sai thời điểm cung cấp.
Trùi ui bác tư vấn thế chết con nhà người ta
Bạn phải hiểu khi có hợp đồng thỏa thuận xuất hóa đơn theo đợt (chú ý tránh sang tháng khác) thì sẽ là xuất hóa đơn sai thời điểm không làm chậm nghĩa vụ ngân sách và có tình tiết giảm nhẹ nên thực tế không cơ quan thuế nào phạt trường hợp này cả vì nó hợp lý với thực tế buôn bán, thế nên mình nhấn mạnh ở trong tháng kê thuế rất nhiều

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
:)):)):))

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Lại hiểu sai bản chất rất nhiều:

Doanh thu chưa thực hiện theo chế độ kế toán ko được ghi nhận khi chưa cung cấp dịch vụ (nghĩa là chưa triển khai gì, mới nhận được tiền đã ghi nhận doanh thu ghi nhận trước, khi nhận tiền mà mới chỉ mới thi công chưa nghiệm thu được phần nào, thì phần tiền đã nhận được sẽ ghi nhận 3387.

Làm xây dựng thì bắt buộc phải có nghiệm thu hoàn thành theo giai đoạn, hoặc tạm nghiệm thu, hoặc bên thi công phải tự xác định được tương đối phần hoàn thành để ghi nhận doanh thu, chứ không phải muốn không nghiệm thu cứ treo mãi vài năm cũng được nhé.

Về luật thuế: Khi nhận được tiền dịch vụ thì xuất hóa đơn thời điểm hoàn thành hoặc nhận đc tiền nên phần trả trước ghi nhận 3387, bạn đang nói dịch vụ sang buôn bán hàng hóa thông thường à? ^ ^ hàng hóa thông thường thì phần chênh lệch trả chậm, trả góp có thể coi là dịch vụ cho thanh toán trả chậm. chứ không phải là phần gốc tiền hàng chưa thanh toán treo vào 3387
Thôi em xin thua, vậy em hoàn toàn làm một hợp đồng thi công khống để ghi nhận 3387 cứ chưa nghiệm thu là chưa cần ghi nhận 511. 10 năm sau em quyết toán công trình tính rồi nộp thuế 1 lượt khỏe re

Thomas Muller

Thomas Muller

Guest
27/3/16
33
4
8
31
Thôi em xin thua, vậy em hoàn toàn làm một hợp đồng thi công khống để ghi nhận 3387 cứ chưa nghiệm thu là chưa cần ghi nhận 511. 10 năm sau em quyết toán công trình tính rồi nộp thuế 1 lượt khỏe re
Các bác tranh luận em ong hết cả đầu, nhưng cảm ơn các bác đã đóng góp và tư vấn. Em sẽ kết hợp và đọc lại luật thuế, thanks các bác nhiều:D. À các bác ơi cho em hỏi thêm một vấn đề nữa là bên em có thuê chuyên gia nước ngoài và để ở dạng hỗ trợ kỹ thuật. Vậy bên em vẫn phải khai thuế nhà thầu như bình thường đúng không ạ?

K

ketoanthueATCS

Guest
25/4/17
53
15
8
38
www.ketoanthueatcs.vn
Lại nói 1 đằng hiểu 1 nẻo, bạn treo 3387 qua năm tài chính đi, không giải trình được 3387 đấy là chưa nghiệm thu được thì vui lắm đấy. Đừng tưởng chủ đầu tư không ký nghiệm thu cho nên không ghi nhận doanh thu được là vô tội nhé. Đọc kỹ lại đi nhé, mình thấy bạn hiểu vấn đề rất là có vấn đề. Đọc hiểu như vậy mà tư vấn tài chính thì cũng chịu bạn.

Mà mình vẫn chưa hiểu bạn trích dẫn mình và trả lời của bạn hình như nó trái ngược nhau thì phải

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA